Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: si_am
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:17:45
ตามหัวข้อครับใช้ 306 XR มาหลายปีแล้วครับ ปัญหาที่น่ารำคาญที่สุดคือ บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ ส่วนใหญ่ตัวใหญ่ไปก่อนครับ ตัวเล็กไม่ค่อยแตกร้าวครับทำให้เวลาครับไม่มีความมั่นใจและไม่มีความปลอดภัย มันชอบเลื้อยเวลาออกตัวแรงๆ และตอนเบรคแรงๆ ตอนนี้ไปเรื่อยๆ ยังมีความรู้สึกว่าพวงมาลัยมันไม่เชื่องครับ ลองทั้งแบบเปลี่ยนใหม่มือหนึ่งและมือสองที่มาพร้อมกับปีกนกจากนอกครับยังไม่ทนเลยครับ ใช้แป๊ปเดียวก็เริ่มเลื้อยแล้วครับ ก่อนหน้านี้ให้ช่างเช็ค ก็ยังไม่เป็นอะไร (ตอนช่วงยกเกียร์ย้ำคลัชครับ)

ใครพอมีบู๊ชปีกนกตัวใหญ่แนะนำบ้างครับ ว่าจะใช้ของอะไรดีที่ทนๆ วันนั้นเห็นในกลุ่มพวกเรานี้แหละครับสั่งจากนอก รู้สึกว่าจะเป็นของ D9 หรือ D8 นี้แหละครับ แต่ไม่ใช้ยาง เรียกไม่ถูกเหมือนกันครับ เหมือนจะทนทานกว่าแบบบู๊ชยางครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ :ยินดี อุอุอุ:
Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: maxkrub
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:29:47
URETHENE โลด ครับ ของเดิมๆ ถ้าไม่ใช่บูชแท้ อย่าไปหวังความทนทาน และความแน่นของช่วงล่างครับ อีกอย่าง ถ้ารถโหลดมา มันกินบูชปีกนก กินลูกหมากเป็นอาหารครับ มุมองศามันเพี้ยน บูชมันโดนรั้งตลอด วิ่งแปบเดียวก็ฉีก โช๊คนิ่มไป บูชก็ทำงานหนัก

อีกยี่ห้อ ที่ผมเคยแนะนำคนในกลุ่มผม คือ Meyle ครับ แข็งและเหนียวกว่าของแท้  แต่ในไทยไม่มีขาย ต้องสั่งเข้ามาครับ

ของ 306 ช่วงล่างแต่ง มีเยอะ ของ 405 406 หายาก ไปหาบูชยี่ห้อที่ว่า หรือไม่งั้น หายูรีเทน เกรดดีๆหน่อย ความแข็งสัก 70 80 Shore A มากลึง กัดร่องเก็บ กับ อัดจารบี ใช้ลืม

หลายอย่าง ของใหม่ ไม่ได้ดีไปหมดครับ OEM หลายๆยี่ห้อ ทำมาแค่พอให้รถวิ่งได้ครับ ไม่ได้ทำให้วิ่งดี

Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: si_am
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:29:48
ขอเพิ่มเติมอีกประเด็นนะครับ เรื่องเบรคครับ จากที่สังเกตครับเบรคไม่ค่อยดีครับ ถ้าเราใช้ความเร็วปกติ เบรคก็ใช้งานได้ตามความเหมาะสมครับไม่น่่ากลัวครับ แต่พอใช้ความเร็วสูงแล้วต้องการเบรคแบบกะทันหัน ความรู้สึกชัดเจนครับว่าเบรคไม่อยู่ มันทื่อมากครับ ทำให้ใจคอไม่ดี เมื่อเบรคไม่อยู่เลยต้องคอยดึงรถเข้าออกระหว่างเลน เนื่องจากเป็นชอบขับรถเร็วและชอบเร่ง เบรค ดึง เพื่อแซงรถคันที่ขวางอยู่ด้านหน้าครับ จึงทำให้ลองเปลี่ยนเบรคมือสองญี่ปุ่นมาประมาณ 2-3 ชุดแล้ว ตอนเปลี่ยนแรกๆ ก็เบรคดีนะครับ แต่พอใช้ไปไม่นานอาการที่กล่าวข้างต้นก็กลับมาอีก ตรวจเช็คผ้าเบรคเหลือเพียบเลยครับ จานเบรคมีรอยบ้าง เริ่มบางแต่เกิน 12 มิลลิเมตรแน่นอน อาจจะ 15 มิลครับ ตรวจระดับน้ำมันเบรคปกติ หม้อลมน่าจะปกติ เนื้่องจากเคยเจอปัญหาหม้อลมเบรครั้่วหลายครั้ง ครับตั้งแต่ตอนใช้ 305 405 และ306 ครับ เจอทุกรุ่นที่กล่าวจึงทำให้มั่นใจว่าหม้อลมน่าจะโอเคครับ สายอ่อนก็ดีครับ ส่วนเบรคหลังก็น่าจะปกติครับ เป็นคานดิสน์แล้ว แต่มีความรู้สึกว่า เบรคมันค้าง พอจอดรถนิ่งแล้วมีเนินเล็กๆ รถจะไหลนิดหน่อยพร้อมกับเสียงเบียดเบา ๆ ครับ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นสาเหตุหรือไม่ครับ

ขอบคุณท่านที่แนะนำข้อมูลอีกครั้งครับ :ยินดี อุอุอุ:
Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: maxkrub
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:42:03
ธรรมดาครับ ค่า Friction ผ้าเบรคแท้โรงงาน ทุกยี่ห้อ อยู่แถวๆ FF Grade (0.35 - 0.45) ..........

บางยี่ห้อ ดีหน่อย ก็ FG

บางยี่ห้อ OEM ตีตรา ว่า FF แต่ ประสิทธิภาพ อยู่แถวๆ EE
Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: Kaho300691
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:47:36
SASIC ยี่ห้อนี้ทนมั้ยครับ (พวกบุชยาง)
Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: lovepg
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:45:34
บูชต่างๆให้ไปสั่งทำเอาครับมีร้านรับทำอยู่เข้าเฟสบุ๊คดูเพจ
Mono Racingpart Thailand
ร้านนี้ดีแน่นอนคนทำมีความรู้เคมีนำเข้าจากออสเตรเลีย
สั่งได้ว่าเอาแข็งขนาดไหนและอย่าลืมซื้อจารบีป้องกันการจับตาย(จารบีทองแดง)ของTotalนำไปให้เค้าทาด้วยน่ะครับเพราะเค้าไม่ทาจารบีให้ ไม่ทาจารบีแปบเดียวก็เสียครับบูชยูรีเทนลงทุนอีกหน่อยใช้จนรถพังบูชก็ยังไม่พัง
Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: grayson
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 15:03:24

เบรคหน้าผมเปลี่ยนเป็นของ  307  ซื้อมื้อสองยกชุด  เอาอยู่แน่ครับ

Re: บู๊ชปีกนกไม่ทนครับ By: srithep
วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:33:50
http://www.club4g.com/index.php/topic,107649.0.html
พอดีว่าไปอ่านเจอในเวปนี้มา เลยขอเอามาแปะไว้ เผื่อท่านใดอยากทำ ผมว่าว่างๆจะลองดูครับ