Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
Pages: 1
ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: Ti404
วันจันทร์ที่ 14 พฤศจิกายน 2016 เวลา 22:25:35
         เวลาติดเครื่องแล้วเปิดไฟเลี้ยว เวลากลางวันแทบมองไม่เห็นเลยครับ
ถ้ากลางแดดนี่ไม่เห็นแสงไฟเลยครับ

แต่ถ้าบิดกุญแจไว้ตำแหน่ง on เฉยๆ ไฟจะสว่างขึ้นมาหน่อยครับ

เวลาติดเครื่องวิทยุก็ออกอาการจะดับๆ เหมือนไฟไม่พอนะครับ
แต่บิดกุญแจไว้เฉยๆ วิทยุก็ใช้ได้ปกติครับ

เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ
รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
Re: ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: jub
วันจันทร์ที่ 14 พฤศจิกายน 2016 เวลา 22:34:19
ของผมเคยมีปัญหานี้ ไล่ไฟดูก็พบว่าพวกขั้วไฟต่างๆ ใช้ไปนานๆก็มีสนิมบ้าง ขี้เกลือบ้าง บางจุดน้ำเข้าก็ช๊อตเป็นรอยไหม้ เอา cutter มาค่อยๆขูดออก ก็ใช้งานได้เป็นปกติครับ ก็ลองถอดปลั๊กสายไฟพวกไฟเลี้ยว ไฟท้าย ไฟถอย มาตรวจสภาพดูครับ
Re: ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: Ti404
วันอังคารที่ 15 พฤศจิกายน 2016 เวลา 23:34:01
ขอบคุณครับคุณJub ไฟท้ายเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ทั้งแผงภายในและหลอด :พักสบาย:
แต่ก็จะลองหาดูครับ
Re: ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: was
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน 2016 เวลา 12:03:11
สายแบตขั่วลบที่ต่อจากแบตไปยังตัวถังใต้แบตเตอร์รี่..ถอดออกแล้วขัดกระดาษทรายครับ....ส่วนไฟท้ายก็เช่นกันจะมีขั่วลบรวมลงตัวถังขัดกระดาษทรายเช่นกัน

Re: ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: P205
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน 2016 เวลา 18:55:36
 ถูกต้องแล้วครับ  ถ้าหาจุดพบแล้ว จะให้ดียุคนี้เปลี่ยนเป็นหลอด LED เกือบหมดทั้งคันเลยนอกจากไฟใหญ่ ครับ  อิอิ
Re: ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: Ti404
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน 2016 เวลา 20:48:17
อ้างจาก: P205 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤศจิกายน  2016 เวลา 18:55:36
ถูกต้องแล้วครับ  ถ้าหาจุดพบแล้ว จะให้ดียุคนี้เปลี่ยนเป็นหลอด LED เกือบหมดทั้งคันเลยนอกจากไฟใหญ่ ครับ  อิอิ

หลอด LED  กินไฟเท่าไหมครับ แล้วใส่กับขั้วแบบเดิมได้ใช่ไหมครับ
Re: ไฟเลี้ยวริบหรี่เหลือเกินครับ By: P205
วันศุกร์ที่ 18 พฤศจิกายน 2016 เวลา 11:54:30
 ถูกต้องแล้วครับ  ยุคนี้ทุกอย่างอะไรก็เปลี่ยนแปลงได้หมดแล้ว ถ้าว่างเดินที่คลองถมเพียบจะเอาแบบใหนมีหมด มีคุณภาพแพงหน่อย มีพอใช้ได้ถูกหน่อย มีทั้งนั้นและครับ แต่ขอผมทำเองตั้งแต่ LED เข้ามาใหม่ๆดัดแปลงใช้ก้านขั้วเดิมต่อสายเอาก็สว่างดี ไม่กินไฟไม่ร้อนด้วยครับ ไฟ 12V เหมียนเดิมทุกอย่างครับ  555