Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: Phoznix
วันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 11:44:11
ตามหัวกระทู้เสียงครับดังมาก หอนดังแงดๆ เหมือนชุปชาร์จ เลย สงสัยไดชาร์จ กับปั้มเพาเวอร์ครับ ลองถอดสายพานแล้วเอามือหมุนทั้งสองตัวก็หมุนได้ฟรีปรกติ โหไม่นะ
Re: d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: rd
วันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 13:44:16
ดูลูกรอกสายพานหรือยัง
Re: d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: Phoznix
วันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 13:57:43
ดูแล้วครับ พอดีมีสำรอง เลยเปลี่ยนดูแต่ก้ยังดังเหมือนเดิมครับ
Re: d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: maxkrub
วันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 15:44:09
เดาว่า ไดชาร์จ อาจจะไดโอดขาดวงจรครับ
Re: d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: jub
วันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 16:39:37
ช่างแถวบ้านใช้สายยางฟังครับ ก็คือแนบหูแล้วไล่แหย่ไปทีละชิ้น ว่าดังที่จุดไหน ฟังรวมๆต่อให้ช่างบางทีก็ฟังไม่ออกครับ
อีกอู่นึงซื้อของจีนทำเป็นหูฟัง stethoscope แบบหมอเลย แล้วมีปลายยาวๆ แหย่ไปทีละจุด
Re: d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: jiraroj
วันศุกร์ที่ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 17:17:44
ที่เคยเจนะครับ เบ้าลูกปืนที่ตูดของไดชาร์จ มันสึกมาก จนตัวลูกปืน ที่ไม่ดีอยู่แล้ว มันหมุนรูดกับเบ้า
เวลาที่ปลดเอาสายพานออก แล้วเอามือหมุนดูทีละอย่าง ไม่มีเสียง แต่พอใส่สายพานเข้าไป ความตึงของสายพาน มันจะไปรั้งให้ ลูกปืนเบียดเบ้า จนทุ่นของไดชาร์จ ไปเสียดสีกับโครง
ต้องเอาออกมา จึงเห็นว่า ที่เบ้านั้น มันจะมีบู๊ชพลาสติกอยู่ และมันได้สึกไปหมดแล้ว
แก้ไขด้วยการ ส่งโรงกลึง ทำเบ้าใหม่ เปลี่ยนลูกปืน ก็ใช้ต่อได้ครับ
และถ้าทำขนาดนี้แล้ว ก็ควรที่จะเปลี่ยนแปรงถ่านไปด้วยเลย จะได้ไม่ต้องถอดมาอีก

Re: d8 มีเสียงดังที่สายพานหน้าเครื่อง กับกลิ่นเหมือนพลาสติกไหม้ By: Phoznix
วันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2016 เวลา 02:28:34
จากที่สังเกตุดูเหมือนมีสะเก็ดพลาสติดสีขาวๆ มันปลิวออกมาจาดไดชาร์จ ตอนนี้ถอดมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้รื้อดู