Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
อาการแบบนี้เกียร์เจ๊งรึเปล่าครับ By: lipkung
วันศุกร์ที่ 13 มกราคม 2017 เวลา 14:39:35
พอดีมันพึ่งมีอาการไม่กี่วันที่ผ่านมา ตอนสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่ๆ ตอนเครื่องเย็น และเราดึงจาก P มา R ต้องรอ แป๊บนึงไม่เกิน 2 วิเกียร์ถึงจะเข้าให้และดัง ตึ๊กเบาๆไม่รุนแรงมาก แต่ถ้าย้ายมาใส่ D ก็เข้าเกียร์ นิ่มๆเป็นปกติ พอขับไปสักพักนึงจนเครื่องยนต์ร้อนแล้ว เวลาเข้าเกียร์ R อาการข้างต้นก็ไม่เกิดเข้าปกติไม่ต้องรอถึง 2 วิ น้ำมันเกียร์+กรองเกียร์เปลี่ยนแล้ว วิ่งได้ 7000 กม. ลองเช็ค น้ำมันเกียร์ก็ไม่ขาด ไมล์รถขึ้นมา 257000 กม. อาการข้างต้นทั้งหมดนี้ เกียร์มันจะพังรึเปล่าหรือว่า ต้องดูที่จุดอื่น  PG 406 d8 ขอบคุณครับ
Re: อาการแบบนี้เกียร์เจ๊งรึเปล่าครับ By: Kritsada PG2K
วันพุธที่ 25 มกราคม 2017 เวลา 19:48:49
สอบถามเพิ่มเติมนะครับ  
- ดูว่าตอนที่เปนเลื่อนเกียร์แล้วตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัทเลื่อนตามมาตรงตำแหน่งด้วยรึป่าวครับ  หรือว่าตอนเลื่อนเกียร์ตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัทยังไม่เลื้อนตามมา

* ถ้าตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัทม์ เลื่อนตามปรกติ น่าจะล้างทำความสะอาดสมองเกียร์ดูครับ
* แต่ถ้าตำแหน่งเกียร์เลื่อนตามมาช้าก้อน่าจะเป็นที่สวิทซ์เกียร์ครับ
Re: อาการแบบนี้เกียร์เจ๊งรึเปล่าครับ By: lipkung
วันพุธที่ 25 มกราคม 2017 เวลา 22:44:21
อ้างจาก: Kritsada PG2K ที่ วันพุธที่ 25 มกราคม  2017 เวลา 19:48:49
สอบถามเพิ่มเติมนะครับ 
- ดูว่าตอนที่เปนเลื่อนเกียร์แล้วตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัทเลื่อนตามมาตรงตำแหน่งด้วยรึป่าวครับ  หรือว่าตอนเลื่อนเกียร์ตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัทยังไม่เลื้อนตามมา

* ถ้าตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัทม์ เลื่อนตามปรกติ น่าจะล้างทำความสะอาดสมองเกียร์ดูครับ
* แต่ถ้าตำแหน่งเกียร์เลื่อนตามมาช้าก้อน่าจะเป็นที่สวิทซ์เกียร์ครับ
ตำแหน่งเกียร์ที่หน้าปัทม์ เลื่อนตามปกติ ไม่ช้า เลื่อนตามมือ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ คุณ กฤษดา