Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
Pages: 1
น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ By: Ti404
วันเสาร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 17:04:50
รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รถเก่ามากแล้ว (309) ถ้าจะเปลี่ยนจะน้ำมันเกียร์ (เกียร์ธรรมดา) จะใช้น้ำมันเครื่องดีไหมครับ

และถ้าได้ ควรเป็นชนิดไหนดีครับ ?

น้ำมันเกียร์จะมีผลกับอัตราเร่งไหมครับ ?

รถผมไม่ค่อยได้วิ่งเลย เกียร์ก็ยังเข้าได้ปกติครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ  ตาดำๆ
Re: น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ By: maxkrub
วันเสาร์ที่ 25 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 20:25:01
น้ำมันเกียร์ เบอร์ 80 กับ น้ำมันเครื่อง เบอร์ราวๆ 30-40 ความหนืด พอๆกันครับ แต่มันถูกวัดกันโดย Standard คนละตัวเลยเป็นน้ำมันคนละเกรด

ใช้ได้ไหม มันใช้ได้ครับ แต่ การรับแรงเฉือน มันจะสู้น้ำมันเกียร์แท้ๆ ที่เป็นมาตรฐาน API GL-4 GL-5 ไม่ได้ แต่นาน กว่าจะพังครับ ไม่เห็นผลในระยะสั้น

ตาม Spec Peugeot M/T 75W-80 GL-4 หรือ 5 นี่หละ น่าจะ 5 มากกว่า

แต่เบอร์ 80 หายาก เลยนิยมเบอร์ 75W-90 มากกว่าครับ
Re: น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ By: Asklepios
วันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 01:54:00
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องใช้น้ำมันเครือง เพราะน้ำมันเกียร์มันไม่ได้หายากและยังถูกกว่าซะด้วยซ้ำเลยไม่เข้าใจจุดประสงค์ครับ
Re: น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ By: Ti404
วันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2017 เวลา 10:21:20
อ้างจาก: Asklepios ที่ วันอาทิตย์ที่ 26 กุมภาพันธ์  2017 เวลา 01:54:00
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องใช้น้ำมันเครือง เพราะน้ำมันเกียร์มันไม่ได้หายากและยังถูกกว่าซะด้วยซ้ำเลยไม่เข้าใจจุดประสงค์ครับ
ชอบคุณครับที่บอก ผมเข้าใจว่าน้ำมันเกียร์น่าจะแพงกว่าเสียอีก ตอนนี้อยู่ ตจว. ครับ คิดว่าน้ำมันเครื่องน่าจะหาง่ายกว่าครับ
Re: น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้น้ำมันเครื่องได้ไหมครับ By: Theerith
วันพุธที่ 06 กันยายน 2017 เวลา 16:58:41
อ้างจาก: Ti404 ที่ วันเสาร์ที่ 25 กุมภาพันธ์  2017 เวลา 17:04:50
รบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รถเก่ามากแล้ว (309) ถ้าจะเปลี่ยนจะน้ำมันเกียร์ (เกียร์ธรรมดา) จะใช้น้ำมันเครื่องดีไหมครับ

และถ้าได้ ควรเป็นชนิดไหนดีครับ ?

น้ำมันเกียร์จะมีผลกับอัตราเร่งไหมครับ ?

รถผมไม่ค่อยได้วิ่งเลย เกียร์ก็ยังเข้าได้ปกติครับ ขอขอบคุณทุกท่านครับ  ตาดำๆ

เปลี่ยน นม.เกียร์แล้วก็เก็บไว้ให้ดีนะครับ ถ้าสภาพเดิมก็ๆดู Classic ดี