Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
Pages: 1
406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจแล้วรีเซ๊ตยังไงครับวานบอก By: dracula
วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2017 เวลา 10:47:59
406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจ
ขอทราบวิธีรีเซ๊ต กุญเเจ ครับ

อ้างอิงจาก เฮีย จิรโรจน์:
ดังนี้ ตามขั้นตอนละยังกดเปิด ปิด ไม่ได้ ต้องแก้ไขยังไงครับ

เวอร์ชั่นหนึ่ง
ก็เริ่มจาก พอเปลี่ยนแบตแล้ว ไฟสีแดงจะติดค้าง ให้กดปุ่มที่รีโมทจนกว่า ไฟที่ติดค้างอยู่นั้น จะเปลี่ยนเป็นกระพริบแทน พอไฟติดแบบกระพริบแล้ว ให้กดปุ่มซ้ำอีกสองครั้ง ไฟก็จะดับไป พอไฟดับแล้ว ให้เสียบกุญแจเข้าไปที่สวิทช์กุญแจ เปิดสวิทช์สองจังหวะ รอสัก5วินาที แล้วปิดสวิทช์ ชักกุญแจออกมา ก็เสร็จแล้ว ลองกดดูว่ามันทำงานได้เป็นปกติมั้ย
เวอร์ชั่นสอง
หลังจากเปลี่ยนแบต ก็เอากุญแจเสียบเข้าไปที่สวิทช์กุญแจ เปิดสองจังหวะพร้อมกับกดปุ่มล็อคให้ค้างไว้สักสามวินาที ปิดสวิทช์ เอากุญแจออกมา แล้วลองกดดู ว่ามันทำงานได้เป็นปกติมั้ย
Re: 406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจแล้วรีเซ๊ตยังไงครับวานบอก By: zuzarz
วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2017 เวลา 15:20:24
1. ตามคู่มือว่าไว้ตามรูปที่แนบ
2. ถ้าทำตามคู่มือแล้วยังไม่ได้ ให้เข้าไปในรถแล้วขับออกไปดื่มกาแฟเย็นสักถ้วยพอถึงร้านกาแฟแล้วออกมากด รีโมท เพื่อปิดรถก็จะใช้ได้แล้วครับ
    แต่คู่มือไม่ได้บอกไว้เลยว่ามันสามารถ Reset แบบนี้ได้ด้วย
3. ลองดูครับแล้วแจ้งผลให้สมาชิกทราบด้วยครับ
Re: 406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจแล้วรีเซ๊ตยังไงครับวานบอก By: dracula
วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2017 เวลา 16:06:36
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
แต่ ยังไม่สำเร็จครับ ทำตามขั้นตอนนี้เเล้ว ยัง ไม่หืออือ
ก่อนหน้านี้ ใช้งานปกติ
พอถ่านหมด เปลี่ยนถ่าน ละ ใช้ไม่ได้ อีกเลย
Re: 406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจแล้วรีเซ๊ตยังไงครับวานบอก By: jiraroj
วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2017 เวลา 18:15:09
ใส่แบตผิดรึเปล่า ใส่แล้ว ไฟติดมั้ย
Re: 406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจแล้วรีเซ๊ตยังไงครับวานบอก By: zuzarz
วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤศจิกายน 2017 เวลา 21:52:52
1. ลองขับดูตามข้อ 2 หรือยังครับ ?

2. ถ้ายังไม่ได้อีก ให้ลองใช้ PPS ทำตามคลิบ ใน Link  ดูครับ(ในคลิบเป็น PG 307) ว่าในตอนท้ายแนะนำให้ทำอย่าไร ก็ทำตามนั้นดู
    https://www.youtube.com/watch?v=XhPgy4VM6IM

3. จากข้อ 2 ในนาทีที่ 8:10 ว่าไว้ตามรูป(PG 307) ที่แนบ
Re: 406 d9 เปลี่ยนถ่านกุญแจแล้วรีเซ๊ตยังไงครับวานบอก By: theera
วันอาทิตย์ที่ 19 พฤศจิกายน 2017 เวลา 20:04:27
อชร์ นะครับ  ของผม v2 ถ่านยังไม่หมดดี เพียงแต่ต้องกดรีโมทใกล้ๆรถ..ผมแค่เอาถ่านออก และเอาถ่านใหม่ใส่ทันที ก็สามารถใช้ได้ปกติไม่ต้องทำอะไรเรย..ก่อนทำถามช่าง pg บอกมาว่าแค่ไม่นานไม่มีผลอะไรกับความจำเดิม