Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
สอบถามผู้รู้ วิธีถอด airbag 406 D9 V 2 ตรงพวงมาลัย By: somyam2005
วันอังคารที่ 09 กรกฎาคม 2019 เวลา 13:54:56

สอบถามผู้รู้ วิธีถอด airbag 406 D9 V 2 ตรงพวงมาลัย เข้าไป

ไปดูใน YouTube แล้วก็ไม่สามารถอดออกได้ ดูแล้วเหมือนง่ายแต่ก็ทำไม่ได้ ฮ่าๆ ซื้อสวิตซ์ก้านยกเลี้ยวมา

ต้องการเปลี่ยนเฉพาะก้าน  ชำรุดยกเลี้ยวซ้าย-ขวา ต้องกดสวิตซ์ค้างถึงจะทำงาน ใน com2000 ถ้าซื้อยกชุดแพงมากประมาณเจ็ดถึงแปดพันบาท

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Re: สอบถามผู้รู้ วิธีถอด airbag 406 D9 V 2 ตรงพวงมาลัย By: pg-b
วันอังคารที่ 09 กรกฎาคม 2019 เวลา 21:31:44
   ก้านสวิทไฟเลี้ยวนี่ ช่างpeugeotในweb board นี้ ซ่อมได้นะครับ เห็นเค้ามีชุดซ่อม ทั้งเดือยของสวิทและสปริง ส่วนการถอดส่วนที่คลุม air bag (ส่วนกลางพวงมาลัย) นั้นไม่ยากเท่าไหร่ ต้องก้มมองใต้พวงมาลัยด้านล่างจะเห็นรูที่จะสอด ไขควง 2 แฉก เอาไปดันเหล็กสปริงยาวที่ล็อกกับเบ้าล็อก ต้องใช้ไขควงแทงให้เหล็กนั้นหลุดออกจากเบ้าให้ได้ก่อน ต้องประมาณองศาและแรงกระแทกให้ดี เหล็กสปริงถึงหลุดออกจากเบ้าได้ ถ้าไม่เคยเห็นด้านในมาก่อนก็ยากอยู่ แต่ถึงแม้จะทำให้เบ้ากลางพวงมาลัยหลุดออกมาได้แล้ว จะมีปัญหาของการถอดปลั๊ก air bag ถ้าถอดไม่ดีมีโอกาสทำให้เสียได้ จะเป็นเรื่องนะครับ ผมจึงอยากแนะว่าไปให้ไปหาอู่ peugeot ใน web นี้ทำก่อน และเราก็ดูเค้าทำไปด้วยจะดีกว่า เดี๋ยวจะกลายเป็น เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย นะครับ การถอด com 2000 เท่าที่เคยเห็นนี่ก็ไม่ง่ายนะครับ เหมือนต้องมีการ lock สปริง ด้วย ดูอยู่หลายครั้งยังไม่กล้าแตะเลย ของมันแพง เสียทียุ่งเลย 
Re: สอบถามผู้รู้ วิธีถอด airbag 406 D9 V 2 ตรงพวงมาลัย By: somyam2005
วันพุธที่ 10 กรกฎาคม 2019 เวลา 08:51:27
ขอบคุณ pg-b Like