Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  Aero Modify
Pages: 1
Peugeot 406 D9 อยากติดตั้งปุ่ม Push Start By: yoboyza
วันเสาร์ที่ 03 ตุลาคม 2020 เวลา 21:35:02
Peugeot 406 D9 อยากติดตั้งปุ่ม Push Start ผมได้ชื้อของมาแหละ แต่..!!! เป็นงง กับระบบสวิทช์กุญแจ
ที่ผมเช็คได้คือ 1. มีไฟ + 12V มารออยู่ที่ สายสีแดงและสีเหลือง อันนี้ผมไม่เข้าใจ 2. สายสีดำซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นคั่ว - เพราะผมใช้มิเตอร์วัดไฟ จับคู่กับสายสีแดง มีขึ้น 12V แต่.!!! พอสตาร์ทรถติดเครื่อง คั่วลบสายสีดำนี้ กลับถูกตัดไปไม่มี ไฟคั่ว - มา แต่พอดับเครื่องคั่วลบก็ต่อกลับมาติด งง ครับ 3. สายสีฟ้า ใช้สตาร์ท 4สายสีส้มเป็น on 2 4. สายสีเหลืองอีกเส้น เป็น ACC ครับ

ซี่งมันมีบ่างส่วนที่ผมไม่เข้าใจ ตรงการทำงาน ของเจ้าสายสีดำ และ สายไฟ + ที่มีไฟมารอถึงสองเส้น ขอผู้รู้แนะนำหน่อยคับ

Re: Peugeot 406 D9 อยากติดตั้งปุ่ม Push Start By: zuzarz
วันจันทร์ที่ 05 ตุลาคม 2020 เวลา 14:39:55
- ผมไม่เคยติดตั้งปุ่ม Push Start นะครับ
- แต่พอหาวงจรไฟฟ้า Sw Start ให้ได้ครับ
ตามรูปที่แนบนะครับ ส่วนสีของสายไฟเส้นต่างๆอาจตรงกันหรือไม่ ไม่แน่ใจ
เพราะเคยเปลี่ยนชุดสายไฟที่ท้ายกุญแจแล้วสีต่างกัน จึงควรตรวจเช็คก่อน(โดยไม่เสียบปลั๊กขั้วต่อใดๆแล้วบิดกุญแจไปที่ตำแหน่งต่างๆ)
ปลั๊กที่ชุดสายไฟที่ท้ายกุญแจ มี 3 ชุด คือ 1,2 และ 3 ขั้วต่อตามรูปพร้อมตำแหน่งสวิตช์ทั้ง4
(จากรูปของคุณ  ผมไม่ทราบว่า ON1 ON2 ต่างกันอย่างไร? หรือทั้งคู่ต่อกับ ON ?)
- ส่วนการเช็คไฟให้พิจารณาจากวงจรที่อยู่ทางด้านคอพวงมาลัย(ไม่ต่อขั้วใดๆกับชุดสายไฟด้านสวิตช์กุญแจ)

Q-1. มีไฟ + 12V มารออยู่ที่ สายสีแดงและสีเหลือง อันนี้ผมไม่เข้าใจ
A-1. Batt. + ผ่าน Fuse สายละตัวตามวงจรไฟฟ้า 1,2,3 มารอที่ใบกวาดสวิตช์ผ่าน(ปลั๊ก 3 ขั้ว)

Q-2. สายสีดำซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นขั้ว - เพราะผมใช้มิเตอร์วัดไฟ จับคู่กับสายสีแดง มีขึ้น 12V แต่.!!! พอสตาร์ทรถติดเครื่อง
       ขั้วลบสายสีดำนี้ กลับถูกตัดไปไม่มี ไฟคั่ว - มา แต่พอดับเครื่องคั่วลบก็ต่อกลับมาติด งง ครับ
A-2. สายแดง(+) จับคู่สายดำ มีขึ้น 12V เกิดจาก ground Loop (อุปกรณ์ที่มีขดลวดต่อลง Ground) ในระบบ พัดลมหม้อน้ำและระบบแอร์ (แต่ไม่มีไฟ - ต่อตรงเข้าสวิตช์แน่นอน)
       พอสตาร์ทรถติดเครื่องสวิตช์ชุดที่ 2 จากซ้ายจะอยู่ตำแหน่ง M จะต่อเข้ากับสายเหลืองจ่ายไฟ + ให้ระบบพัดลมและแอร์ทำงาน

Q-3. สายสีฟ้า ใช้สตาร์ท 4สายสีส้มเป็น on 2
A-3.  สายสีฟ้า จ่ายไฟให้ลูกหมู(Auto Start)ในชั่วขณะสั้นๆที่ปิดกุญแจไปที่ Start เท่านั้น แล้วเด้งกลับมาอยู่ที่ ON ของสวิตช์

Q-4. สายสีเหลืองอีกเส้น เป็น ACC ครับ
A-4.  แม่นแล้ว
Re: Peugeot 406 D9 อยากติดตั้งปุ่ม Push Start By: Ice 406
วันอังคารที่ 06 ตุลาคม 2020 เวลา 10:44:30
ไม่ขยับไปใช้*รีโมทสตาร์ทรถ*ได้เลยละครับ ผมD8 เคยใช้มา 2 แบบ รวมๆน่าจะ เข้า 8-9 ปีแล้ว *ซื้อคลองถมเซ็นเตอร์*.../แต่ผมให้ช่างอู่PGติดให้
1).แบบจอLEDคล้ายวิทยุเล็กๆ ...สตาร์ทรถที่โล่งๆ ได้ไกล40-80ม.(แบตฯรีโมทยังดีๆ) กดสั่งจากตึก 2-3 ชั้น (ถ้าไม่มีผนังหนาๆ) ...*แต่ข้อเสียแบตฯ อ่อน(รถ+รีโมท)จะรวน ใช้ได้สัก2ปีกว่า จะรวน จอLED เจอชื้นๆ จะรวน ใช้2ชุด เลยเปลี่ยนแบบธรรมดา->
2).แบบธรรมดา(ไม่มีจอLED)..ใช้ทนไม่ค่อยรวน ไม่กินแบตฯ เปลี่ยนทีใช้จนลืม ...สตาร์ทรถที่โล่งๆ ได้ไกล10-2x ม.สบายๆ (แบตฯรีโมทยังดีๆ)...ใช้อยู่ถึงทุกวันนี้
Re: Peugeot 406 D9 อยากติดตั้งปุ่ม Push Start By: yoboyza
วันพฤหัสบดีที่ 08 ตุลาคม 2020 เวลา 06:37:28
 :โอ้ววววววววววว: ขอบคุณมากนะคับ คุณ zuzarz และ คุณ Ice 406 ที่มาให้ความรู้เพิ่มคับ ตอนที่ผมเริ่มเช๊คติดตั้ง ผมได้เจออีกปัญหาหนึ่งคับ  :เหงื่อแตก: ถ้าเราเอาชิปอีโม ไปติดไว้ที่เบ้ากุญเจ เพื่อให้สตาร์ทเครื่องได้ แต่ปัญหามันเกิดตรงที่เราดับเครื่องแล้วเปิดประดู จะมีเสียงเตือนขึ้นมาทันที เหมือนเราลืมปิดไฟหน้ารถ มันจะดังทุกครั้งที่เปิดประตูรถ เพื่อเตือนว่าคุณลืมกุญแจ สั่งมาจากกล่องอีโม เราตองเอาอีโม ออกด้วยตอนดับรถ มันถึงจะเงียบคับ จะทำยังไงดีคับติดอีโมทิ้งไว้ไม่ได้  อือๆๆ