Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
ค่ามาตรฐาน HC และ CO By: GR
วันอังคารที่ 20 มิถุนายน 2006 เวลา 16:48:28
อยากทราบว่าค่ามาตรฐานที่กำหนดค่า HC  ค่า CO ที่ใช้ในรถติดแก๊ส มีค่าเท่าไหร่ จะปรับจูนยังงัย
และที่สำคัญติดแก๊สมาแล้วครับ  ว่าจะไปแจ้งขนส่ง (จำเป็นต้องแจ้งหรือไม่)
วันนี้ลองวัดค่าดู ค่าHC ประมาณ 200กว่า และCO 2.2 คิดว่าโอเคมั้ยครับ
Re: ค่ามาตรฐาน HC และ CO By: pom
วันอังคารที่ 20 มิถุนายน 2006 เวลา 18:33:29
ตอนผมเอาไปแจ้งไม่เห็นตรวจอะไรเลยครับ เลขเครื่องยังไม่ขูดเลยเพราะมันร้อน
ขูดแค่เลขตัวถัง กับเลขที่ถังแก๊ส ส่วนเจ้าน้องชายผมมันเอาไปแจ้งตอนเช้าคันนึง แล้วก็ตอนบ่ายอีกคันนึง
เทคเดียวผ่านตลอดเลยครับ มันสำคัญที่เอกสารต่างๆ ต้องพร้อมและถูกต้องครับ
1. ใบรับรองวิศวะ (มีอายุแค่ 15 วันหากลงวันที่ตรวจไปแล้ว)
2. ใบเสร็จค่าติดตั้ง หากไม่ใช่ใบกำกับภาษีในตัว ก็ต้องซื้ออากรเพิ่ม 10 หรือ 20 บาทจำไม่ได้แล้วแต่ไม่ต้องกังวลครับ จนท.จัดให้คุณเสร็จ
3. สมุดคู่มือทะเบียนรถ
4. สำเนาทะเบียนบ้าน-บัตรประชาชน ของเจ้าของรถ
5. ใบมอบอำนาจ (กรณีที่ขี้เกียจไปเอง)
6. ค่าธรรมเนียม 105 บาท (ถ้าจำไม่ผิด เพราะวันนั้นผมต่อทะเบียนด้วยเลย)

ที่สำคัญคือในใบคำร้องตรงช่องที่ให้ใส่ว่าเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงเป็น...ห้ามใส่คำว่า แก๊ส LPG เฉยๆ นะครับ
เพราะ จนท. บางท่านเป็นคนซื่อและตรงมาก ท่านเล่นขีดฆ่า เบนซิน ทิ้งแล้วใส่แค่ แก๊ส LPG เฉยๆเลยครับ
ทางที่ดีกันเหนียวให้ใช้คำว่า เบนซิน + แก๊ส LPG หรือ เบนซิน / แก๊ส LPG ดีกว่าครับ (เราจะได้ไม่ต้องแจ้งขอใช้น้ำมันอีก :'( )

พล่ามมาซะยาว ไม่เกี่ยวกับคำถามเลยคือผมก็จำค่ามาตรฐานไม่ได้เหมือนกัน
แต่มันมีวิธีเลี่ยงบาลีครับ หากคุณเป็นกังวลว่าจะโดนตรวจ หรือกลัวตรวจไม่ผ่าน คุณก็สับสวิทช์เป็นน้ำมันไว้ซิครับ
แต่รถที่บ้านผมไปแจ้งมา 3 คันไม่มีการตรวจค่าพวกนี้เลยครับ