Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
อยากเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ By: david017
วันพุธที่ 28 มิถุนายน 2006 เวลา 11:27:01
จะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ ผมหาน๊อต ถ่ายน้ำไม่เจอ
Re: อยากเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ By: CHET
วันพุธที่ 28 มิถุนายน 2006 เวลา 16:08:40
ถ้าเป็นของเดิมหันหน้าเข้ารถอยู่ด้านขวาล่างครับแต่ระวังหน่อยน่ะครับเพราะเวลาขันออกมักจะหักครับ
การเปลี่ยนถ่ายน้ำตามวิธีของผมน่ะครับ1.ให้คลายน๊อตรูถ่ายน้ำออกเล็กน้อยพอที่ใช้มือป่าวหมุนได้
2.แล้วให้เปิดฝาหม้อน้ำอยู่ด้านขวาบนโดยใช้ประแจเบอร์21
3.ติดเครื่องยนต์ไว้รอจนวาว์ลน้ำเปิดสังเกตุโดยจับดูที่ท่อน้ำทางขวามือเส้นที่ต่อเข้าวาว์ลน้ำมันจะร้อนมาก
4.ในจังหวะนี้ให้เติมน้ำไปเรื่อยๆอย่าให้ขาดช่วงน่ะครับพร้อมกับคลายน๊อตถ่ายด้านล่างออกมันจะร้อนหน่อยให้ใส่ถุงมือจับคลายออกระวังน้ำร้อนพุ่งใส่มือด้วย
5.รอดูจนน้ำที่ถ่ายออกเปลี่ยนสีจากของเดิมเป็นของใหม่แล้วก็ปิดน๊อตถ่ายด้านล่างแล้วก็ไล่อากาศด้านบนตรงวาว์น้ำเป็นน๊อต6เหลี่ยมหัวจมโดยขันออกแล้วดูว่าน้ำมันล้นออกมาโดยไม่มีฟองอากาศแล้วก็ขันปิดแล้วตามด้วยฝาด้านบนครับ

Re: อยากเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ By: david017
วันพฤหัสบดีที่ 29 มิถุนายน 2006 เวลา 11:27:46
ขอบคุณครับคุณ CHET