Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
ขนาดของถังแก๊ส By: pom
วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:42:48
กระทู้หายไปแล้ว ยังไม่ได้ตอบคุณเฮงกะคุณอาร์ตเลย เรื่องจะติดถังเล็กเพราะกลัวหนักรถ
จริงๆ ไม่มีอะไรน่ากังวลเลยครับเพราะเดิมถังน้ำมันเรามันก็ 75 ลิตรถ้าเติมเต็มถังก็หนักใช่เล่นเลยนะครับ

ส่วนเจ้าถังแก๊สเนี่ยถังเปล่ามันแค่ 20 กิโลหน่อยๆเอง แก๊ส 1 กก.เท่ากับ 1.8 ลิตร
ถ้าเราเติมเต็มถัง 60 ลิตรมันยังไม่ถึง 30 กิโลเลยครับ รวมกับน้ำหนักถังด้วย ผมให้เต็มที่เลย 65 กก.
ผมว่ายังไงๆ มันก็น่าจะยังเบากว่าเวลาที่เราเติมน้ำมันเต็มถังอ่ะครับ
ส่วนน้ำมันเราก็เติมติดถังไว้สัก 300-500 บาท ไม่น่าจะเกิน 10 กก.นะครับ (ไม่แน่ในอนาคตอันใกล้นี้อาจจะเหลือแค่ 5 กก.ก็ได้)

ฉนั้นถ้าไหนๆ ก็คิดจะติดแล้วเนี่ยผมว่าเสียเงินทีเดียวดีกว่าครับ ถ้ายังกลัวหนักอีกก็เติมแก๊สไว้แค่ครึ่งถังก็ได้
แต่ถ้าเมื่อไหร่เราจำเป็นต้องใช้ก็ใส่เต็มๆได้ ไม่ต้องมานั่งเสียใจอยากเปลี่ยนทีหลัง
ที่สำคัญที่สุด 405 กะ 306 เราเนี่ย กระโปรงหลังเป็นที่อิจฉาของบรรดารถญี่ปุ่นนะครับ
เพราะเราไม่หลุมยางอะไหล่ให้เป็นอุปสรรคในการติดตั้ง ใส่ได้เต็มๆเลยครับ

ฝากถึงเรื่องความขัดแย้งที่เกิดขึ้น ผมว่าถ้าเป็นเรื่องตัว-ตัว ก็ส่งข้อความส่วนตัวหรือส่งเมลล์กันหลังไมล์ดีกว่าครับ
ส่วนตัว กะส่วนรวมต้องแยกให้ออกครับสังคมจะได้น่าอยู่ครับ

Re: ขนาดของถังแก๊ส By: heng
วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 12:52:19
          ข้อโทษเจ้าของกระทู้ และคุณนิสิตฯ ด้วยกระทู้ที่หายไปเมื่อเช้า ผมกดหัวข้อผิดครับ จะกดลบบางกระทู้ที่เข้ามาลงด่าผมซ้ำๆ หลายๆ ที่ออกไปในหัวข้อนี้ก็มาด่า งงเหมือนกันไม่รู้ไปทำอะไรให้ใครเสียประโยชน์ มาด่าผมตั้งแต่เมื่อคืนตี 3 ตี 4  แต่พอเดาออกว่าเรื่องอะไร
Re: ขนาดของถังแก๊ส By: Gunn
วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 13:19:44
 Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

....... ตามความเห็นผมนะ ผมจะใส่ถังใหญ่เข้าว่าครับ ใส่ถังใหญ่ที่สุดเท่าที่เราจะใส่ลงไปในรถเราได้เลย
....... ทำไมน่ะหรือครับ ?? เพิ่มเงินอีกไม่กี่บาทก็ได้ขนาดเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะ เกินต้องเดินทางไกลๆ เราสามารถสำรองแก๊สได้เยอะกว่า
....... น้ำหนักที่ได้ก็เพิ่มอีกไม่เท่าไร  ถ้าใส่ถังใหญ่กลัวว่าจะหนักเวลาเติมแก๊สเข้าไปก็ไม่ต้องเติมเต็มถังก็(ยัง)ได้  Smiley
....... แต่ถ้าใส่ถังเล็กเข้าไปแล้ว  พอใช้ๆไปเริ่มติดใจแก๊สจะมาเพิ่มเป็นถังใหญ่ขึ้นทีนี้แหล่ะ ควักจ่ายอีกหลายกะตัง(อยู่)  Evil Evil
....... ถ้าเป็นเชือกเป็นด้าย สั้นก็ตัด ยาวก็ต่อ ได้แต่นี่เป็นถังแก๊ส เล็กทำให้ใหญ่ลำบาก แต่ใหญ่ทำให้เล็กได้ไม่ยากนัก อิอิ
Re: ขนาดของถังแก๊ส By: red406
วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 13:30:04
ผมก็คิดเหมือนๆกับทุกท่านแหละครับ ใส่ใหญ่ไว้ก่อนกลัวหนักก็ไม่ต้องเติมเต็ม พื้นที่ด้านหลังก็ไม่ได้หายต่างกันเท่าไหร่ ถังเล็กเพื่อนผมมันยังถอดไว้ที่บ้านอยู่เลย บอกว่าจะติดก็ไปเอาถังที่มัน แต่ว่าถ้าติดอยากติดแบบถังโดนัทมากกว่านะครับ อยากให้มันพับเบาะหลังได้แบบเดิมและพื้นที่หลังรถยังใช้ได้เหมือนเดิมนะครับ แต่ต้องรอซะหน่อยจากที่ว่าจะว่างช่วง2-3อาทิตย์นี้กลายเป็นว่างานวุ่นอีกแล้ว พับโปรเจคแก๊สเติมน้ำมันต่อไปก่อน
Re: ขนาดของถังแก๊ส By: Schap
วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:00:43
หวัดดีครับ เจอท่านนิสิตสุราตี 4  พอดีเลย วันก่อนอธิบายเรื่อง Gas ได้จ๊าบมากเลย เห็นภาพเข้าใจแจ่มแจ้ง
วันนี้อยากถามเพิ่มเติมครับ
ผมจะติด LPG 405GRI1600 หัวฉีด อุปกรณ์ที่จำเป็น เน้นราคา+เหมาะกับคุณภาพ และไม่เกินความจำเป็น  มีอะไรบ้างครับ
ขอคำแนะนำหน่อย เข้าไปดูใน gasthai แล้วอุปกรณ์ทำความเข้าใจค่อนข้างยากครับ
เช่น lamda,หม้อต้ม,ถัง,อะไรอีกอย่างเบิ้ลๆ,Mixer,มือหมุน,A/F ต้องใช้แบบไหนดี
เพราะส่วนมากใน web  gasthai  วิศวกร เขาคุยกัน  HR อย่างผมไม่ค่อยจะเข้าใจสักเท่าไร....งงๆ
ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกท่าน

ห้ามป่วนเด็ดขาด....ครับ 
Re: ขนาดของถังแก๊ส By: soda
วันศุกร์ที่ 21 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:25:01
ของผม 306 ติดถัง 64 ลิตร มาครับ คิดไม่ผิดจริงๆ ต้องเดินทางบ่อยๆ คุ้มครับที่สำคัญคืนทุนแล้วด้วยสิ อิอิ...ผมจะเติมเต็มถังตลอดครับ..แถมเติมน้ำมันค้างถังไว้สัก 500 ..รับลองว่าน้ำหนักเบากว่าการเติมน้ำมันเต็มถังแน่นอนครับ (รับลองคุ้ม..ใช้แล้วจะติดใจ.....อิอิ)
Re: ขนาดของถังแก๊ส By: 40 ha
วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:25:42
ผมว่าจะติดถึง 36 ลิตรใต้ท้อง 405  เพราะมันใส่ได้พอดี อยากทราบว่าถ้าผมต้องการเอาถัง 25 ลิตรมาพ่วงอีกตัวจะได้ไหมครับ ต่อท่อพ่วงกันเลยได้รึเปล่า
Re: ขนาดของถังแก๊ส By: red406
วันอังคารที่ 25 กรกฎาคม 2006 เวลา 10:20:16
ได้ครับเห็นLand Roverเพื่อนมันก็ติด 2 ถังใต้ท้องรถเชื่อมท่อเข้าหากันอยู่ใต้ตัวถังซ้าย-ขวาถังความจุ 36 ลิตร