Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
พวงมาลัย405GRIหนักมาก By: hiawkung
วันศุกร์ที่ 28 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:47:56
เรียนท่านมาชิกผู้รู้วานบอก ผมเพิ่งซื้อรถมา ใช้ได้ประมาณหนึ่งเดือนแล้วมีความรู้สึกว่าพวงมาลัยตึงมือมากออกไปทางหนักๆ ไม่ทราบว่าอาการนี้ เป็นอาการปกติหรือไม่  แรกๆก็ไม่คิดมากแต่ขับทางไกลนานๆชักเมื่อย  วานชาวยชี้แนะด้วยครับ  Lips Sealed
Re: พวงมาลัย405GRIหนักมาก By: red406
วันเสาร์ที่ 29 กรกฎาคม 2006 เวลา 05:55:58
ถ้าคุณเคยขับแต่รถญี่ปุ่นมาก่อนไม่เคยขับรถยุโรปเลย คุณจะรู้สึกว่าพวงมาลัยรถยุโรปทำไมมันหนักจัง แต่เมื่อคุณเอาไปเทียบกับรถที่ไม่มีเพาเวอร์แล้วจะรู้ถึงความแตกต่างว่ามันเบากว่ากัน ดังนั้นก่อนจะรู้ว่ามันเสียหรือไม่คุณต้องไปลองรถรุ่นเดียวกันก่อนมั่งครับถึงจะรู้ว่าหนักผิดปกติหรือเปล่า

อย่าลืมตรวจดูระดับน้ำมันเพาเวอร์พวกท่อพาวเวอร์และตัวกระบอกแร็คว่ามีน้ำมันหยดหรือรั่วตรงไหนด้วยนะครับ

อ้างถึง
มีความรู้สึกว่าพวงมาลัยตึงมือมากออกไปทางหนักๆ

เวลาขับทางตรงถ้าไม่จับพวงมาลัยรถวิ่งตรงหรือเอี้ยงซ้ายหรือเอี้ยงขวาครับ ถ้าเอี้ยงซ้ายหรือขวาก็ต้องนำรถไปตั้งศูนย์ครับ ถ้าวิ่งตรงก็ปกติ แต่ผมสงสัยว่ารถคุณคงจะวิ่งไม่ได้ศูนย์ถึงรู้สึกเมื่อยเวลาขับ
Re: พวงมาลัย405GRIหนักมาก By: weeraoke
วันเสาร์ที่ 29 กรกฎาคม 2006 เวลา 07:10:52
ถ้าเทียบกับรถยุโรปของยี่ฮ้ออื่น เบนซ์ BMW(เคยขับแค่สองยี่ฮ้อ) ของ405 จะหนักกว่าหน่อย แต่ผมชอบแบบ405มากกว่า ขับแล้วรู้สึกมั่นใจดีครับ มันก็ไม่ได้หนักมากนิครับ แต่คุณก็ควรไปตรวจเช็คระบบต่างๆตามที่พี่ต้อมบอกก่อนดีกว่าครับ
Re: พวงมาลัย405GRIหนักมาก By: Schap
วันเสาร์ที่ 29 กรกฎาคม 2006 เวลา 13:27:11
แน่นอนครับหากเทียบกับรถญี่ปุ่น PG หนักกว่า  แต่ทำให้เกิดความมั่นใจเพิ่มขึ้น
สำหรับหากหนักมากจริงๆ และพวงมาลัยไม่คืนกลับลองเข้าอู่เช็คตามที่คุณต้อมบอกก่อน
Re: พวงมาลัย405GRIหนักมาก By: ninekao
วันเสาร์ที่ 29 กรกฎาคม 2006 เวลา 21:29:58
ถ้าเทียบ 405GRI กับ 306 ละก็ 405 หนักกว่าครับ โดยเฉพาะช่วงที่ขับช้าๆ หรือเข้าที่จอด เจอกับตัวเลยครับ พอดีอาทิตย์ที่แล้วเอา 306 ของพี่สาวมาใช้ แล้วฝาก 405 ไว้ให้คุณแม่ขับ วันนี้เอารถกลับมาเปลี่ยนขับออกมาเที่ยวห้าง ยังนึกว่าขับพาวเยอร์ซะอีกนะครับ Grin แต่จริงๆแล้วก็ปกติ