Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
406 D9 สงสัยเรื่องการติดตั้ง NGV ครับ By: nutthapongp
วันจันทร์ที่ 31 กรกฎาคม 2006 เวลา 20:24:20
 ???คือแต่ก่อนผมใช้ 405 Sri ติด NGV มาตั้งแต่กลางปีที่แล้วครับ ประหยัดมากๆ แต่มีปัญหาเรื่องหัวฉีดน้ำมันชอบตันอยู่บ่อยๆครับ ตอนนี้ผมพึ่งขาย 405 ไปแล้วครับแต่ถอดอุปกรณ์ NGV ออกมาหมดเลย คิดว่าจะเอามาติดกับ 406 D9 ที่พึ่งซื้อมาใหม่(มือ 2 นะครับ) พอได้หาข้อมูลไปเรื่องๆก็พบว่ายังไม่มีใครเคยติด NGV(ลืมบอกว่าเป็นระบบฉีดนะครับ ติดตั้งกับบริษัท ก๊าซเทคใช้อุปกรณ์ยี่ห้อ Lovato ของอิตาลี่น่ะครับ) กับ 406  เลย ผมจึงกังวลครับเนื่องจาก 405 ที่ผมใช้ไม่ได้มีระบบ Multi Function แบบ 406 ครับ ผมกลัวว่าถ้าติดไปแล้วระบบ Multi Function จะทำงานไม่เหมือนเดิมครับ อยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่ามันจะมีผลอะไรกับระบบมั้ยครับ แล้วถ้ามีน่าจะเกิดอะไรได้บ้างครับ
ขอบคุณมากๆครับ  Think
Re: 406 D9 สงสัยเรื่องการติดตั้ง NGV ครับ By: fish
วันจันทร์ที่ 31 กรกฎาคม 2006 เวลา 22:01:39
   คุณ nutthapongp ตอนนี้เพื่อนๆในเว็บนี้โทรมาถามเรื่องการติดตั้งระบบ NGV ทั้งแบบ fumigation และ ระบบหัวฉีด  ผมใช้ 405 SRI ระบบ Fumigation ก็พอจะให้ข้อมูลได้บ้างนิดหน่อย  ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องการใช้งานและการเกิดขึ้นของปั๊ม   อยากรบกวนขอความช่วยเหลือคุณ nutthapongp ช่วยเล่าเรื่อง NGV ระบบหัวฉีด ในด้าน
      1.ราคาค่าติดตั้ง สถานที่ติดตั้งด้วยนะครับ
      2.อุปกรณ์ต่างๆ
      3.ตำแหน่งการติดตั้งที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงของอุปกรณ์เก่าของรถเรา
      4.การใช้งานและปัญหาที่พบ
      5. อัตราสิ้นเปลือง

เอาข้อมูลเท่าที่คุณ nutthapongp พอจะบอกได้นะครับ เพราะตอนนี้ข้อมูลเรื่องนี้สำหรับรถ PEUGEOT หายากมากๆ  คุณ nutthapongp ใช้ NGV มาก่อนผมเสียอีก และผมเชื่อว่ามีอีกหลายๆท่านก็ใช้อยู่แต่ไม่ค่อยได้เปิดเผยตัว อยากให้ช่วยกันแชร์ข้อมูลนิดนึงครับ

ส่วนเรื่อง 406 D9 ที่จะติดตั้ง NGV แบบหัวฉีด ตอนนี้ผมก็หาข้อมูลให้เพื่อนอยู่เหมือนกัน ต้องยอมรับว่ารถ PEUGEOT ในท้องตลาดมีน้อยอยู่แล้ว แล้วยิ่งจะติดตั้งระบบ NGV ซึ่งราคาค่าติดตั้งสูง ทำให้ข้อมูลยิ่งน้อยไปใหญ่ แต่ผมเชื่อว่าถ้าพยายามหาน่าจะหาข้อมูลได้นะ จะช่วยหาให้นะครับ   

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
Re: 406 D9 สงสัยเรื่องการติดตั้ง NGV ครับ By: nutthapongp
วันอังคารที่ 01 สิงหาคม 2006 เวลา 08:06:50
ได้ครับคุณ fish เดี๋ยวตอนเย็นหลังจากเลิกงานผมจะมา share เกี่ยวกับการใช้ 405 ระบบฉีดนะครับ

Re: 406 D9 สงสัยเรื่องการติดตั้ง NGV ครับ By: aditath
วันอังคารที่ 01 สิงหาคม 2006 เวลา 12:42:55
ea9ติดระบบฉีดได้ซึ่งมีผู้ติดตั้งไปแล้ว  อุปกรณ์เป็นของBRC