Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: Mi-405Mania
วันพุธที่ 02 สิงหาคม 2006 เวลา 03:08:05
รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ พอดีว่าได้ ตัว กระจก sunroof มา (แบบไม่ตรงรุ่น 405) เลยอยากจะหาร้านที่พวกพี่ ๆ เคยไปทำกันแล้ว งาน ออกมาดี น่ะครับ
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: dr_com
วันพุธที่ 02 สิงหาคม 2006 เวลา 10:44:33
ขออกความเห็นนิดหนึ่งว่า  เคยอ่านเจอว่า
** เจาะหลังคา ไม่ต้องทำสี งาน 1-2 วันเสร็จ ค่าแรง ประมาณ 3พัน ถ้าไม่มี sunroof มาด้วยเขาก็หาให้
** ยกทั้งหลังคา ไม่ทราบว่า ซื้อมาแล้ว ถอดเอาเฉพาะ soonroof เหรอว่า เอามาตัดต่อ ทั้งชุด ถ้าแบบหลังผมว่า งานใหญ่ ครับ  Cool

Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: kmit
วันพุธที่ 02 สิงหาคม 2006 เวลา 11:21:42
เปลี่ยนซันรูฟ เวลาโอนขายต่อจะลำบาก ตรวจไม่ผ่าน เขาบอกต้องเอาวิศวกรมารับรองความปลอดภัย
ผู้รู้ท่านอื่นๆกรุนาเพิมเติมด้วยจ้า
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: kmit
วันพุธที่ 02 สิงหาคม 2006 เวลา 11:29:04
อ้อ..ของผมก้อมีซันรุฟเหมือนกัน(รถประกอบนอก)แต่ไม่เคยได้ใชซันรุฟเลย ไม่รู้ว่าจะใช้ในโอกาศใด เมืองไทยโอกาศใช้น้อย นานๆไปน้ำจะซึมต้องหาซิลิโคนอุด
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: red406
วันพุธที่ 02 สิงหาคม 2006 เวลา 11:37:56
มีก็เท่ห์ดีแต่ถ้ามันไม่มีอย่าไปติดเลยต้องมาดูแลเพิ่มอีกเดี๋ยวสวิสท์เสียเปิดได้ปิดไม่ได้ ยางหมดอายุน้ำรั่วอีก ส่วนเรื่องตรวจสภาพผมไม่เคยเห็นขนส่งสนใจsunroofเลย เวลาขายเห็นดูแต่เลขเครื่องเลขตัวถังแค่นั้น
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: 405 GTI6
วันพฤหัสบดีที่ 03 สิงหาคม 2006 เวลา 10:42:48
    พอดีไปทำมาแล้ว ทั้งของผมกับของคุณปิยะ ซึ่งทำมาแล้วปีกว่า ก็ไม่มีปัญหาเรื่องนำรั่ว เป็นหลังคาทั้งชุดของ Mi จากนอก ผมหาข้อมูลร้านที่ทำอยู่เกือบ 3 ปี ก็มาจบที่ร้านนี้ ซึ่งทำมาเกือบร้อยคันแล้ว แล้วฝีมือดีมาก ทางร้านจะถ่ายรูปไว้ระหว่างที่ทำ ถ้าน้ำรั่วจะเกิดจากการอุดตันของท่อระบายน้ำทิ้ง หรือมีขยะและฝุ่นละอองไปสะสมอยู่ ถ้าอยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมโทรมาคุยได้ครับ 01-8468290   Happy
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: wasin
วันอาทิตย์ที่ 06 สิงหาคม 2006 เวลา 21:53:42
ผมกลัวว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุแล้ว การไปเจาะหลังคาหรือตัดต่อหลังคา จะมีผลอย่างมากในการกระจายแรงเวลาชน แต่ผมก็ไม่ทราบว่า ระบบโครงสร้างนิรภัยของรถที่มีซันรูฟ มันมีโครงสร้างต่างกันหรือเปล่า เช่น ถ้ารถที่มีซันรูฟมากับรถ ตามหลักการกระจายแรงแล้ว ควรจะมีโครงสร้างที่เหมาะสมมาช่วยกระจายแรง เพราะกระจกซันรูฟกับหลังคาเป็นวัสดุคนละชนิดกันครับ มันก็ย่อมมีค่ายืดหยุ่นตัว ค่าในการกระจายแรง ต่างกัน ผมว่าถ้า peugeot เขาทำโครงสร้างนิรภัยแบบรถที่มีซันรูฟ แล้วมาใช้กับรถที่ไม่มีซันรูฟด้วย มันก็คงไม่มีผลเสียอะไรถ้าจะติดซันรูฟทีหลัง   แต่ถ้าทำโครงสร้างนิรภัยไม่เหมือนกัน แล้วไปติดซันรูฟทีหลัง อันนี้มีปัญหาแน่ๆครับ
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: neogod
วันศุกร์ที่ 11 สิงหาคม 2006 เวลา 01:01:58
ระวังนำเข้านะคับ
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: Somsri405
วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 15:51:21
เคยคิดจะติดอยู่เหมือนกัน แต่มาคิดดูกทีแล้วว่าขนาดรถเดิมๆ ยังมีปัญหาน้ำเข้าบ้างเมื่อใช้รถไปนานๆ ก็เลยตัดสินใจว่าไม่ตัดหลังคาดีกว่า ทั้งที่จะเตรียมจ่ายตังค์คุณ 405GTI อยู่แล้วเชียวนะ
Re: รถ 405 ใคร เคยผ่านการ เจาะใส่ sunroof มาแล้วบ้างครับ By: 405 GTI6
วันอังคารที่ 15 สิงหาคม 2006 เวลา 16:00:04
          ตอนแรกก็คิดเหมือนกันว่าน้ำจะเข้าไหม และทำแล้วจะคุ้มไหมคิดอยู่และศึกษามาก็เลยตัดสินใจทำ
เพราะว่าไม่คิดจะขาย พี่ที่เขาทำมาก่อนก็ไม่มีปัญหา เอาไว้วันงานจะเอาไปให้ดูครับ Mi ที่ติดซันรูฟ 3 คันครับ  Happy
วันอังคารที่ 15 สิงหาคม 2006 เวลา 21:45:32
ช่างรุ่นก่อน ใช้วิธีตัดต่อที่เสาทั้งสี่เสาและใช้ลองเหลืองเชื่อมบัดกรี เวลาโอนทีขนส่งถ้าจนท เป็นมวยจะดูออกว่าดัดแปลงต้องให้วิศวกรเซนรับรอง วิธีดังกล่าวนี้จะไม่มีความแช็งแรงเมื่อพบอุบัตืเหตุโครงสรางหลังคาจะหลุดบริเวณเชื่อม แต่ช่างรุ่นใหม่ๆจะคง structure collum ไว้ จะทำเเผ่นหลังคา ผมเห็นแล้วทีทำกับcifiroทำได้เนียนแข็งแรงมาก น้ำจะเข้าจะสาเหตุมาจากหลายกรณีเช่น ขอบยางหมดสภาพ รางสกปรกสวิทไม่ดี ทำให้เวลาปิดเปิดไม่ตรงตำแหน่ง 9ล9 ของผมมันซึมนิดนิด พิจรณาแล้วไม่เคยใช้ ส่วนตัวคิดว่าไม่เมาะกับเมืองเท่าใดนักเลยหา silicone อุดซะทั้ง pg,mb แนะนำผมเห็นท่าอื่นหาสติคเกอตัดรูป ซันรุฟ แปะบนหลังคา ดูคล้ายๆมากครับ เออ มันแปลกดีนะ