Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
406 D8 มีอาการแปลกๆ รบกวนถามผู้รู้ครับ By: Ch.Ouan
วันพุธที่ 09 สิงหาคม 2006 เวลา 18:54:35
406 D8 มีอาการแปลกๆดังนี้ครับ
          ช่วงสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ (เครื่องเย็น) จะรู้สึกเหมือนว่าเครื่องสั่น แต่รอบเดินเบาไม่แกว่งครับ
แล้วก็ไม่ตกครับ เร่งเครื่องแล้ว เสียงสั่นจากเฟอร์นิเจอร์ภายในจะสั่นไปหมดครับ คล้ายๆกับ
เครื่องติดไม่ครบสูบยังไงก็ไม่แน่ใจครับ แต่ขับไปซักครึ่งชั่วโมง จะรู้สึกว่าเครื่องนิ่งเหมือนเดิม
เคยลองเปลี่ยนหัวเทียนยกชุดแล้วก็ไม่ดีขึ้นครับ
          อาการนี้จะเกี่ยวกับอะไรได้มั่งครับ  เช่น ปีกผีเสื้อ, คอยล์จุดระเบิด รบกวนผู้รู้กรุณาชี้แนะครับ

Re: 406 D8 มีอาการแปลกๆ รบกวนถามผู้รู้ครับ By: Webmaster
วันพุธที่ 09 สิงหาคม 2006 เวลา 19:03:57
ถอดหัวเทียนมาดูก่อนนะครับ ว่ามีปัญหาหรือเปล่า

ไม่ทราบใสหัวเทียนเดิมหรือเปล่าครับ
เพราะบางคันเจอปัญหาเรื่องหัวเที่ยนไม่ตรงสเปคครับ

ถ้าไม่หาย ต้องไปล้างวาว์ลไฮโดรลิกนะครับ โดยเปิดฝาวาว์ลครับ เปิดไม่ยากครับ
Paul 063269468
เพราะมันสกปรกนะครับ น้ำมันมันเลี้ยงวาล์วไฮโดรลิกไม่ได้ไม่ครบนะครับ

Re: 406 D8 มีอาการแปลกๆ รบกวนถามผู้รู้ครับ By: Ch.Ouan
วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 18:54:02
วาล์วไฮดรอลิค...
อาการนี้เป็นอาการที่มักเกิดขึนหรือป่าวครับ
คือมันจะสกปรกสะสมตามอายุการใช้งานหรือครับ
แล้วต้องเปิดฝาวาล์วยังไงครับ  อยากลองดูครับ....
รบกวนอีกนิดครับ...กรุณาบอกรายละเอียดให้อีกนะครับ
เพราะตอนนี้รู้สึกว่ามันกินน้ำมันมากขึ้นด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ
Re: 406 D8 มีอาการแปลกๆ รบกวนถามผู้รู้ครับ By: easy
วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 19:17:54
            เท่าที่เคยเกิดอาการแบบเดียวกันนี้ ผมเปลี่ยนหัวเทียน 2 เขี้ยวเบอร์ 6 ของ bosch อาการก็หายเลยครับ สำหรับวาวล์อะไรที่ว่านั้นไม่เกี่ยวครับ มันจะตรงกันข้ามเลยครับถ้าเป็นที่วาวล์ยิ่งร้อนยิ่งเป็นครับ ถ้าเครื่องเย็นจะนิ่งสนิทเพราะแรงดันน้ำมันเครื่องจะดันขึ้นมากระทุ้งวาวล์ หากมันสกปรกอย่างที่ว่าจะทำให้วาวล์เปิดปิดไม่สนิท ทำให้วาวล์ยัน 
Re: 406 D8 มีอาการแปลกๆ รบกวนถามผู้รู้ครับ By: Webmaster
วันศุกร์ที่ 11 สิงหาคม 2006 เวลา 12:45:02
อ้างจาก: easy ที่ วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม  2006 เวลา 19:17:54
            เท่าที่เคยเกิดอาการแบบเดียวกันนี้ ผมเปลี่ยนหัวเทียน 2 เขี้ยวเบอร์ 6 ของ bosch อาการก็หายเลยครับ สำหรับวาวล์อะไรที่ว่านั้นไม่เกี่ยวครับ มันจะตรงกันข้ามเลยครับถ้าเป็นที่วาวล์ยิ่งร้อนยิ่งเป็นครับ ถ้าเครื่องเย็นจะนิ่งสนิทเพราะแรงดันน้ำมันเครื่องจะดันขึ้นมากระทุ้งวาวล์ หากมันสกปรกอย่างที่ว่าจะทำให้วาวล์เปิดปิดไม่สนิท ทำให้วาวล์ยัน 

วาวล์อาจจะไม่เปิด หรืออาจจะไม่ปิดครับ ทำให้เดินไม่เต็มสูบนะครับ ลองดูแล้วกันครับ

อาการของคันนี้ พี่วันชัยเค้าเคยเป็นมาเหมือนกันครับ

อาการนี้พี่เค้าเปลี่ยนมาทุกอย่างครับ แต่ไม่หาย

ต้องไปล้างวาว์ลไฮโดรลิก และทางเดินน้ำมันนะครับ โดยเปิดฝาวาว์ลครับ เปิดไม่ยากครับ
เพราะมันสกปรกนะครับ น้ำมันมันเลี้ยงวาล์วไฮโดรลิกไม่ได้ไม่ครบนะครับ

Re: 406 D8 มีอาการแปลกๆ รบกวนถามผู้รู้ครับ By: Ch.Ouan
วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 11:35:32
รบกวนแนะนำเพิ่มเติมเรื่องการเปิดฝาวาล์ว
และการทำความสะอาดทางเดินน้ำมันเพิ่มเติมให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
วันจันทร์ที่ 14 สิงหาคม 2006 เวลา 12:45:00
ตามที่คุยกันทาง msn นะครับ

รูปที่ให้เป็นรูปการกวดน๊อตของฝากลับนะครับ

ได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะครับ