Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: mtts04
วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 15:37:12
 Grin Cheesy รบกวนพี่ๆ สมาชิกช่วยตอบด้วยนะครับ เซ็นทรัลล๊อกของผมเสียนะครับ
1) (ฝั่งด้านหลังซ้ายนะครับ) เปิดได้ แต่ ล๊อก(ปิด) ไม่ได้นะครับ ทำงานนะครับ
แต่ปุ่มลงไม่สุดนะครับ อยาก จะถอดมาเช็คนะครับ รื้อแผงประตูได้หมดแล้ว แต่บิดตัวเซ็นทรัลล๊อกไม่ออกนะครับ
(ตรงติดกับประตูนะครับ)
2) (ฝั่งด้านหลังขวานะครับ) เปิดและปิดไม่ได้เลยนะครับ (ไม่ทำงานเลย) อยากจะแกะมาดูเหมือนกันนะครับ
และอยากแกะกล่องควบคุมเซ็นทรัลล๊อกใต้แก๊ะใส่ของ ข้างคนขับนะครับ แต่ไม่รู้จะแกะยังไง และเป็นตัวหน้าตา
แบบไหนครับ
***ปล. ***
เคยเห็นคนลงกระทู้แล้ว แต่หาไม่เจอนะครับ ไม่รู้ใช่พี่เฮงหรือเปล่า *** รบกวนด้วยนะครับ ***
Re: ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: PEA
วันพฤหัสบดีที่ 10 สิงหาคม 2006 เวลา 16:18:26
หมายเหตุ เป็นรถ405 Sri หรือเปล่า
ตอบ ข้อ1 คุณต้องถอดตัวกลอนล็อคประตู(น๊อด3ตัว)ออกด้วย แล้วจะบิดได้ มันจะเหล็กเส้นที่ดึงเปิดประตูด้านในรถ  ส่วนตัวเซ็นทรัลล็อกมันอัดกาวไว้ค่อยๆงัดออกข้างในมีเฟือง,ลิมิตสวิทช์ 1 ตัวอยู่บนแผ่นปริ้นวงจรเล็กๆ ลองใช้มิเตอร์วัดวงจรดู แต่ถ้าเฟืองเสียคงซ่อมยาก
ตอบข้อ2 กล่องควบคุมเซ็นทรัลล๊อกอยู่ที่แผงประตูหน้าขาวครับต้องเปิดแผงฯ

ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: mtts04
วันศุกร์ที่ 11 สิงหาคม 2006 เวลา 07:35:40
 Grin :Dขอโทษด้วยครับ ผมลืมบอกรุ่นรถนะครับ
คือรถผม 405GR นะครับ ไม่ทราบว่าตัวคอนโทรนอยู่ทีเดียวกับ SRi ไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ
Re: ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: Rit Ummahit
วันอาทิตย์ที่ 13 สิงหาคม 2006 เวลา 20:18:05
Central Lock Control Unit ของ 405 อยู่บริเวณด้านบนของช่องเก็บของฝั่งคนนั่งหน้าครับ มีลักษณะเป็นกล่องสี่เหลี่ยมผืนผ้ายาวสีดำ มีคอนเนคเตอร์ 9 ขาเสียบอยู่ครับ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเสียง่ายนะครับ มักเกิดจาก Central Lock Actuators ที่อยู่ตรงประตูสี่บาน, ฝาถังน้ำมัน, กระโปรงหลัง ขึ้นลงได้ไม่สุดเนื่องจากมีชิ้นส่วนเคลื่อนไหวที่เคลื่อนไม่สะดวกจากอายุการใช้งาน หรือ ส่วนหน้าสัมผัสของ Controller ที่ประกบอยู่กับ Central Lock Actuators ที่อยู่ตรงประตูคู่หน้าสกปรกครับ ลองตรวจสอบดูก่อนครับ
วันอังคารที่ 15 สิงหาคม 2006 เวลา 08:47:38
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ  เดี๋ยวจะรือหาสาเหตุตามนั้นก่อนนะครับ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ
Re: ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: jatupum
วันอังคารที่ 15 สิงหาคม 2006 เวลา 14:48:13
   ของผมเคยเป็นครับ Lock แต่คู่หน้าคู่หลังเปิดประตูได้เฉยเลยกำลังจะไปหาช่าง... แต่ก็มาคิดดูว่ามันเป็นไปได้อย่างไร ก็ลองมานั่งนึกดูว่าก่อนที่จะเป็น... เราไปไหนมาบ้าง/ทำอะไรไปบ้าง/มีอะไอผิดปกตอ แล้วทำไม?Huh?
ก็เลยนึกขึ้นได้ว่าสองวันก่อนล้างรถตอนมืดแล้วและก็ไม่ได้เช็ดขอบประตูและก็จอดทิ้งไว้สองวันในร้มมันเลยทำให้เกิดความชื้นที่กอนประตูเลยทำงานไม่สะดวก(ฝืด) จึงลองเอาSonax ฉีดที่กอนประตูทิ้งไว้พักหนึ่งแล้วลองอีกที ผลมันใช้ได้ปกติครับ.
 มันเป็นสิ่งที่ผมพบส่วนตัวนะครับ
Re: ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: peera
วันพุธที่ 16 สิงหาคม 2006 เวลา 14:25:22
รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ลองเอาโซเน็กฉีดก็ไม่หายครับตอนนี้ร๊อกไม่ได้ครับ ต้องเอามือกดร๊อกเอาครับ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ
Re: ช่วยด้วยครับ ระบบเซ็นทรัลล๊อก มีปัญหาครับ By: jatupum
วันพุธที่ 16 สิงหาคม 2006 เวลา 16:54:14
ถ้าเป็นเช่นนั้นคงต้องไปอู่แล้วครับผมว่าอู่ PG น่าจะเข้าใจกว่าราคาไม่น่าแพงนะครับ