Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: jasa
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 13:24:34
รถเปอโยต์ 505 ปี 1991 รุ่น 2.0 กรองเปียก ติดแก๊สมาได้ประมาณ 7 เดือน ใช้ดีมาตลอด ทั้งอัตราการเร่งและการประหยัดเงินในกระเป๋า
 Tongue แต่เมื่อสองสามอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ บางครั้งมีกลิ่นแก๊สเข้ามาในห้องโดยสาร ไม่ไม่ได้เข้ามาตลอด บางทีเข้ามาตอนเร่งเครื่องที่สามพันรอบ และบางทีก็มาตอนรถติดรอบเดินเบา
 Sad เคยเอาฟองสบู่เช็คตามสายข้อต่อต่างๆ ไม่พบอาการแก๊สออก ก็เลยไล่ขันน๊อตตามหม้อต้ม และแหวนรัดต่างๆ
 Sad ปัจจุบัน ยังหาไม่เจอ เพราะมันมาเป็นระยะๆ ถ้ารั่วนี่มันน่าจะเข้ามาตลอดใช่มั้ยครับ
 Shocked ที่ท่อไอเสีย ไม่ค่อยมีกลิ่นเท่าไหร่ มีบ้างเป็นบางครั้ง
 Thank you ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: pinky
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 13:54:47
คุณ jasa เคยเช็คอัตราการใช้ของแก๊สหรือเปล่า ว่ามีอัตราการกินเพิ่มขึ้นหรือเปล่า
เพราะเท่าที่อ่านน่าจะเช็คไว้ครบถ้วนแล้ว pinky ปรับความเข้มของแก๊สสูงไปเวลาที่ไอเสียออกมา
มีกลิ่นแก๊สออกมาเหมือนกัน บางทีก็ย้อนเข้ามาในตัวเครื่อง ลองเช็คอัตราแก๊สอีกทีว่าเป็นอย่างงัยบ้าง
ถ้าระยะยาว กินมากขึ้น น่าจะไปหาช่างนะคะ เพื่อจะได้เช็คให้แน่ใจ เพราะนอกจากเปลืองแล้ว ไม่รู้ว่าจะอันตราย
หรือเปล่า
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: jasa
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 11:34:27
 :)คุณ Pinky อัตราการกินแก๊ส ผมจดทุกครั้งที่เติม ก็อยู่ที่ประมาณ 1.10-1.20 บาท ต่อ กม. วิ่งในเมือง ถ้ากลับต่างจังหวัดก็ประมาณ 1.00บาท ต่อ กม. ครับ มีกลิ่นแก๊ส ออกมาก็ยังอัตราเฉลี่ยเท่าเนี้ยครับ เลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร จูนแก๊สหนาบางหรือเปล่าไม่รู้ แต่พอกลิ่นมาที ก็กดกระจกลงนิดนึงแล้วปิดไปใหม่กลิ่นก็หายไป ยัง ..งง..อยู่เลยว่ามันมาจากไหน แต่ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ Grin
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: pinky
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 11:52:55
อันนี้คุณjasa ใส่กรองก๊าชที่ปลายท่อหรือเปล่าค่ะ pinky ว่าถ้าอัตราการกิน
ไม่เปลี่ยนแปลงน่าจะเป็นกลิ่นกาซย้อนจากท่อมากกว่า แต่ถ้าให้ดีให้คนที่ติดตั้ง
เช็คดีกว่าค่ะ ปลอดภัย
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: Suchat Preecha
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 13:13:01
เกิดจากการเผาไหม้แก๊สไม่หมดหรือเปล่า (แก๊สหนา)

Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 14:16:22
ผมเดาว่าเป็นที่ไดอะเฟรม นะครับ อาจจะถึงอายุการใช้งานก่อนเวลาก็ได้ครับ มันทำงานไม่ปกติ คือมากน้อย ทำให้แก็สเหลือ มีกลิ่นเล็ดลอดออกมา กลิ่นอาจจะย้อนขึ้นมาก็ได้ครับ

อ้างจาก: pinky ที่ วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน  2006 เวลา 11:52:55
อันนี้คุณjasa ใส่กรองก๊าชที่ปลายท่อหรือเปล่าค่ะ pinky ว่าถ้าอัตราการกิน
ไม่เปลี่ยนแปลงน่าจะเป็นกลิ่นกาซย้อนจากท่อมากกว่า แต่ถ้าให้ดีให้คนที่ติดตั้ง
เช็คดีกว่าค่ะ ปลอดภัย

ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าที่คุณ Pinky หมายถึง คืออะไร แต่ผมเดาว่าคือ Cat
Cat ไม่ใช่แมวครับ ชื่อเต็มๆ ว่า Catalytic Converters

มันจะทำหน้าที่แปลง NO และ Co เป็น N2 02 และ Co2 รวมทั้งฝุ่นก็จะถูดักจับไว้บางส่วน

สำหรับรถใช้แก็ส คนที่ Catalytic Converters ยังทำงานได้ปกติ และไม่ตัน มันจะเปลี่ยน H2S (ก๊าซไข่เน่าที่ใส่ไว้ใน LPG) เป็น S2  O2 และ H20 แทนนะครับ
ส่วนนี้ผิดครับ

กลิ่นแก็สใน LPG คือ CH3 CH2 SH เอททิล เมอร์แค๊ปแต๊น  (ขอบคุณ kunsomsak )

นั้นหมายถความว่า แก็สยังเหลืออยู่แต่เราไม่ได้กลิ่น หรือแทบจะไม่มีกลิ่น นั้นเองครับ

งงกันไหมเนี่ยคิกกๆๆ

วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 14:26:11
ใช่แล้วคุณปอนด์  (ขอโทษpinkyตกภาษาประกิจอะ) อิ อิ
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: jasa
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 07:58:40
คุณปอนด์ครับ ตัวไดอะเฟรม นี่คือตัวอะไรครับ มันอยู่ในหม้อต้มหรือเปล่า? อธิบายหน่อยครับ
แล้วสามารถเช็คได้อย่างไรว่าหมดอายุก่อนกำหนดหรือเปล่า?
มีเปลี่ยนหรือซ่อมได้มั้ย ราคาเท่าไหร่ครับ
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: 405i-95
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 08:20:27
ขับรถติดแก๊สถึงจะไม่ได้กลิ่นแก๊สก็ควรจะเปิดกระจกบ้างให้อากาศได้ถ่ายเทด้วยนะครับเพื่อสุขภาพของคนที่อยู่ในรถครับ
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 08:23:42
เออ จริงๆด้วยลืมข้อนี้ไปว่า ควรเปิดกระจกบ้าง เพราะเมื่อเช้าpinky
เติมแก๊สแต่ไม่ได้เปิดกระจกรถนะ รู้สึกว่าได้กลิ่นแกสเหมือนกันสงสัย
อยู่ว่าเข้ามาทางไหน คงต้องลองเปิดกระจกลงดูบ้าง ขอบคุณคุณ405I-95
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: blue5968
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 09:32:12
เจษเปลี่ยนยางขอบประตูหรือยัง  แล้วเวลาจอดรถใกล้ท่อน้ำเสียกับท้ายรถคันหน้าซึ่งส่วนมากจะเป็นรถดีเซลมีกลิ่นเข้ามาในรถไหม ถ้าได้กลิ่นท่อไอเสียแสดงว่ามีอากาสเล็ดลอดเข้าทางแอร์  ดังนั้น ขอให้แยกเป็น 2 ประเด็น
ประเด็นแรกพวกยางขอบประตูน่าจะเสื่อม ทำให้มีอากาศลอดเข้ามาได้ ให้สังเกตุเวลาจอดรถใกล้พวกมอเตอร์ไซค์จะได้กลิ่นไอเสีย ประเด็นที่ 2 เมื่อมีอากาศลอดเข้ามาได้แล้ว เวลามีลมตีกลับมาด้านหน้าถ้าหากส่วนผสมของแก๊สหนาเกินไปและเผาไหม้ไม่หมดบางเวลาลมจะย้อนกลับมาด้านหน้าจะทำให้เราได้กลิ่นแก๊สจากการเผาไหม้ไม่หมด อีกอย่างเจษติดแก๊สมานานหลายเดือนแล้วควรจะมีการปรับจูนใหม่เนื่องจากแผ่นไดอะแฟรม (ผ้าปั๊มในหม้อต้ม) มีการเปลี่ยนแปลง เวลาจูนไม่ต้องบางนักหรือหนามากไปเอาแค่พอดี ๆ เออ แล้วได้ถ่ายขึ้แก๊สบ้างหรือเปล่า ลองตรวจสอบและทำดูนะ
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 16:05:51
 Grin ที่พี่อ๊อดบอกมายังไม่ได้ทำอะไรสักอย่างครับ ยางขอบประตูรอไปเอาของที่พี่อ๊อดมาเปลี่ยน สงสัยเป็นอย่างที่พี่ว่าแน่ๆ เลย และสงสัยวันไหนมีเรื่องรบกวนพี่อ๊อดแระ จูนให้ผมด้วยคร๊าบ......... Afro
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: blue5968
วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2006 เวลา 17:29:24
ได้เลยไม่มีปัญหา แต่ไม่รับรองนะว่าจะดีหรือเปล่า อย่าคาดหวังอะไรมากแต่จะพยายามทำให้แจ๋วที่สุด
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: pom
วันเสาร์ที่ 09 กันยายน 2006 เวลา 00:39:08
อ้างจาก: 405i-95 ที่ วันศุกร์ที่ 08 กันยายน  2006 เวลา 08:20:27
ขับรถติดแก๊สถึงจะไม่ได้กลิ่นแก๊สก็ควรจะเปิดกระจกบ้างให้อากาศได้ถ่ายเทด้วยนะครับเพื่อสุขภาพของคนที่อยู่ในรถครับ

งั้นผมก็ทำถูกต้องตามหลักวิชาการเลยดิครับ...เพื่อสุขภาพ ผมเปิดกระจกทุกครึ่งชั่วโมงเลยครับ

ผมเปิดกระจกสูบบุหรี่อ่ะครับ Big Boss

Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: kunsomsak
วันเสาร์ที่ 09 กันยายน 2006 เวลา 01:43:04
หลายคนอาจเคยทราบมาบ้างแล้ว และอีกหลายคนคงยังไม่เคยทราบ และเกิดคำถาม ว่ามันเป้นกลิ่นอะไร

อย่าแปลกใจถ้าไปเห้นข้อความนี้ในเวปอื่น รับรองไม่ได้ลอกใครมา แบบว่ามีเพื่อนเยอะครับ  อ่านกันเล่นๆนะ

ตามมาตราฐานโดยทั่วไป ในการบรรจุ  LPG เพื่อจำหน่ายจะต้องเติมกลิ่นเพื่อให้ผู้ใช้รับรู้โดยประสาทสัมผัสจากการสูดดม เมื่อเกิดการรั่วไหลของ LPG สู่บรรยากาศ  อันนี้เป็นมาตราฐานสากลที่ต้องถือปฎิบัติในด้านความปลอดภัย แต่จะใช้เหมือนกันทั่วโลกหรือป่าว ไม่แน่ใจครับ แต่น่าจะนะ

สารที่เติมแต่งกลิ่นใน  LPG มีชื่อว่า  เอททิล เมอร์แค๊ปแต๊น ( Ethyl Mercaptan )

สูตรโมเลกุล C2H6S

สูตรโครงสร้าง CH3 CH2 SH

สารเมอร์แค๊ปแต๊นจะคล้ายกับแอลกอฮอล โดยมี S ( ธาตุซัลเฟอร์ ) แทน O ( ธาตุออกซิเจน ) OH ของ แอลกอฮอล

กลิ่นที่เรารับรู้จากการสูดดมคือ กลิ่น S ในสารเมอร์แค๊ปแต๊น นั่นเอง

สารเมอร์แค๊ปแต๊นมีกลิ่นเหม็นมาก ( กลิ่นไข่เน่า )

สารเคมี เอททิล เมอร์แค๊ปแต๊น ( Ethyl Mercaptan ) จะมีคุณสมบัติที่เบากว่า LPG เมื่อมีการรั่วไหลออกมาสู่บรรยากาศ  LPG จะสะสมอยู่บริเวณพื้นด้านล่าง  ส่วน เอททิล เมอร์แค๊ปแต๊น ( Ethyl Mercaptan ) จะลอยตัวขึ้นมาให้เราสูดดมและรับรู้ว่ามีการรั่วไหล

อันนี้เป้น link web ที่เป้นเอกสาร MSDS ( Material Safety Data Sheet ) ซึ่งเป็นมาตราฐานและกฎหมายที่ผู้มีสารเคมีชนิดใดจัดเก็บไว้จะต้องจัดทำเอกสารเหล่านี้

http://msds.pcd.go.th/searchName.asp?vID=34#อันตรายต่อสุขภาพอนามัย%20(Health%20Effect)

อ่านข้อมูลตาม link แล้วอย่าเพิ่งตกใจกันนะครับ สารเคมีตัวนี้ ผู้ผลิตและบรรจุ LPG เค้า Dose ลงไปเพียงเล็กน้อยเท่านั้นครับ ตัวเลขจริงๆยังหาไม่ได้ แต่น่าจะมีหน่วยเป้น ppm ( Part per Million ) คือ 1 ส่วนในล้านส่วนเท่านั้น โดยสรุปคือน้อยมากๆและอยู่ในมาตราฐานที่คนจะนำไปใช้ได้

อย่างไรก็ดี ในความเห็นของผม อะไรก็ตามที่เราสูดดมเข้าร่างกายและไม่ใช้ O2  21 % ในอากาศ  ถ้าได้รับไปนานๆและต่อเนื่องก็ไม่ดีต่อร่างกายทั้งนั้น เพราะฉะนั้นผมขออนุญาตเรียนแนะนำดังนี้นะครับ

1. หมั่นตรวจสอบระบบไม่ให้รั่วไหลสู่บรรยากาศ  อย่างสม่ำเสมอ

2. ควรหาโอกาศ  เปิดกระจกรถทิ้งไว้ให้อากาศถ่ายเทอยู่เสมอ เพื่อลดการสะสมของกลิ่นและสารตกค้าง

3. อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับ ผมว่าถ้าเป้นไปได้เวลาจอดรถในบ้าน น่าจะหันเอาหัวรถเข้าบ้าน ท้ายรถออกจากบ้าน ตามความเห้นผม ในช่วงเช้าที่เริ่มใช้รถ การเผาไหม้อาจยังไม่สมบูรณ์  เพราะอุณหภูมิและปริมาณ O2 ที่จะทำให้ CATALYST CONVERTER ในระบบท่อไอเสีย ยังทำงานและทำหน้าที่เปลี่ยนก๊าซไอเสียให้บริสุทธิ์ ยังทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ  ผลที่ตามมาคือ ไอเสียที่ปล่อยออกมาอาจเป็นอันตราย ถ้าเราหันท้ายรถเข้าบ้าน ลมอาจพัดพาสิ่งเหล่านั้นเข้าไปสะสมในบ้านได้ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับทำเลและที่ตั้งด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆก็ไม่มีแล้วครับ ก็รบกวนท่านอื่นๆช่วยชี้แนะเพิ่มเติมก็ดีนะครับ   จริงๆแล้วคิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะ post เรื่องนี้ดีหรือป่าว ผมคิดว่าเราควรรู้ fact ของสิ่งที่เราใช้และครอบครอง เพื่อที่จะได้ใช้ประโยชน์จากมันได้เต็มที่ ของทุกอย่างมีคุณมีโทษ   และเพื่อเป้นการทำประโยชน์ให้เวป ที่ช่วยเหลือผมมาตลอด  ก็หวังว่าคงมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆมั่งนะครับ
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: Webmaster
วันอาทิตย์ที่ 10 กันยายน 2006 เวลา 23:39:05
อิอิอิ เราสงสัยคุณ kunsomsak  จะแม่นกว่าผมนะครับ อิอิอิอิ

ขออภัยในข้อมูลผิดพลาดครับ
วันจันทร์ที่ 11 กันยายน 2006 เวลา 09:36:40
ขอบคุณกระทู้ของคุณสมศักด์ (kunsomsak) ที่นำความรู้เกล็ดเล็กเกล็ดน้อยสู่พวกเราให้รับทราบ มีอะไรที่นอกเหนือจากนี้ช่วยแบ่งปันอีกนะครับ เพราะมีหลายท่าน (รวมทั้งผมด้วย) ยังไม่ทราบขอบอกว่า ดีมาก ๆ ครับ
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: Somsri405
วันจันทร์ที่ 11 กันยายน 2006 เวลา 10:20:01
ขอบคุณค่ะ คุณสมศักดิ์ ที่เอาความรู้ที่มีประโยชน์มาฝากพวกเรา

คุณสมศักดิ์เป็นคนหนึ่งที่ใช้ ngv มานานเกือบ 30000 km แล้ว ได้ข่าวว่าจะมา update ข้อมูลการใช้งาน พร้อมปั๊มให้ทราบอยู่เสมอๆ  ก็ขอขอบคุณในน้ำใจไมตรีอันงดงามค่ะ

Somsri
Re: กลิ่นแก๊สเข้ามาในเก๋ง By: Somsri405
วันจันทร์ที่ 11 กันยายน 2006 เวลา 10:21:18
ขอบคุณค่ะ คุณสมศักดิ์ ที่เอาความรู้ที่มีประโยชน์มาฝากพวกเรา

คุณสมศักดิ์เป็นคนหนึ่งที่ใช้ ngv มานานเกือบ 30000 km แล้ว ได้ข่าวว่าจะมา update ข้อมูลการใช้งาน พร้อมปั๊มให้ทราบอยู่เสมอๆ  ก็ขอขอบคุณในน้ำใจไมตรีอันงดงามค่ะ

Somsri