Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ช่วยด้วยครับ 406 Ea9 ลุยน้ำแล้วไฟ Engine ติด By: nutthapongp
วันเสาร์ที่ 14 ตุลาคม 2006 เวลา 21:29:28
 Embarassed เมื่ออาทิตย์ที่แล้วขับรถไปทำงานตามปกติ แต่บังเอิญไปเจอช่วงที่น้ำท่วมแล้วมันจำเป็นจะต้องขับไปทางนั้นด้วยเลยตัดสินใจขับลุยไปเป็นระยะทางประมาณ 40 เมตรได้ครับ หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่พอวันรุ่งขึ้นสิครับ ตอนสตาร์ทรถก็ปกติดี แต่พอขับไปซักพักไฟ Engine ก็ติดขึ้นมาเลยอ่ะครับแล้วรู้สึกว่าเครื่องจะไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่อ่ะครับ ก็เลยตัดสินใจจอดรถแล้วลองดับเครื่อง พอสตาร์ทขึ้นมาอีกทีก็เหมือนเดิมครับคือไฟ Engine ยังไม่ติดแต่พอขับไปซักพักก็ติดขึ้นมาอีกแล้วก็ค้างอย่างนั้นจนกว่าจะดับเครื่องอีกรอบน่ะครับ เลยอยากจะถามว่า มีพี่ๆเพื่อนท่านใดเคยเกิดปัญหาแบบผมบ้างรึป่าวครับ แล้วการแก้ปัญหาทำยังไง แล้วถ้าเอารถไปเข้าศูนย์เพื่อใช้ Diag ตรวจดูจะสามารถแก้ได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ Sad
Re: ช่วยด้วยครับ 406 Ea9 ลุยน้ำแล้วไฟ Engine ติด By: zero1
วันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม 2006 เวลา 08:17:05
เข้ามารอคำตอบด้วยคน

เข้าใจเอาเองว่า มีความชื้นในระบบไฟ
เอาไปวิ่งซะหน่อยน่าจะเป็นปกติ

แชร์ประสบการณ์แล้วกัน
เมื่อ 9 ต.ค. ผมเอา 405 GR เครื่องคาร์บิวไปลุยน้ำมา 4 ก.ม.
แม้ไม่ลึกมาก แต่ไม่ชอบเลย
ตอนเช้าเช็คดูในห้องเครื่องก็ปกติ ไม่มีร่องรอยน้ำกระเซ็นขึ้นมาแต่อย่างใด
พออีกวัน สตาร์ทเครื่อง ปรากฏว่า มันไม่มีแรงเอาเลย เครื่องติดก็เดินกระพอดกระแพด
ติดๆดับอยู่นั่นแหละ พอเอาไปวิ่งต้องคอยเร่งเครื่องไว้ เพราะเครื่องไม่มีแรง ก็เช็คดู
พวกสายหัวเทียน สายไฟ พวกนี้ ก้ปกติ ไม่มีรอยน้ำ ไม่มีความชื้น

พออีกวัน สตาร์ทดู คราวนี้เป็นปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ผมเลยสรุปเอาเองว่า มันคงมีความชื้น ทำให้ระบบไฟมันรวน พอแห้งก็ปกติ

เครื่อง 406 ใช้หัวฉีด มีกล่อง ECU ควบคุม ถ้าไม่โดนน้ำ ก็น่าจะมีความชื้นเช่นกัน

ผิดถูกประการใด เดี๋ยวรอผู้รู้ตัวจริงมาเฉลย

Re: ช่วยด้วยครับ 406 Ea9 ลุยน้ำแล้วไฟ Engine ติด By: old-big
วันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม 2006 เวลา 09:24:00
ผมเคยบอกไว้แล้วครับว่า 406 D9 มันกลัวน้ำ ช่วงนี้ถ้ายามหมู่บ้านไม่สั่งให้เอารถออก นี่ผมไม่ออกเด็ดขาด นั่งมอเตอร์ไซต์ หรือ รถเมล์เอา

ลองทิ้งไว้ครับให้แห้ง เพื่อมันเจอความชื้น ถ้าไม่หายก็ต้องพึ่งศูนย์ช่วยเช็คดู แต่ผมว่ามันชื้นนะ

Re: ช่วยด้วยครับ 406 Ea9 ลุยน้ำแล้วไฟ Engine ติด By: Rit Ummahit
วันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม 2006 เวลา 20:15:13
ผมเดาเอานะครับ เพราะไม่ได้ใช้ 406 คิดว่าจำเลยตัวแรกน่าจะป็น Lambda Sensor หรืออีกชื่อคือ
Oxygen Sensor นั่นเองครับ เพราะจะติดตั้งอยู่ต่ำบริเวณหลังท่อร่วมไอเสีย (Exhaust Manifold, Header) ก่อนเข้า Catalytic Convertor ความชื้นน่าจะซึมเข้าไปชอร์ทบริเวณขั้วต่อ ทำให่ค่าที่ได้หลุดออกนอกย่านปรกติ หรือทำให้ Heating Element ทำงานผิดพลาด เป้นลักษณะ เหตุเสียชั่วคราว (Temporary Fault) ครับ ไม่ต้องตกใจ ระบบสามารถตรวจจับความผิดปรกติได้ (ไฟ Check Engine ติด) และเก็บค่ารห้สผิดพลาด (Fault Code) ไว้ในหน่วยความจำในระบบเรียบร้อยแล้วครับ หาเวลาเข้าศูนย์ไปสแกนออกมาดูได้ครับ อ้อ ช่วงนี้อย่าเพิ่งรีเซทระบบนะครับ ตราบใดที่ไม่ได้ขึ้นค้าง ไม่ต้องกังวลครับ ลองดูก่อน ถ้าไปสแกนแล้วได้เหตุเสียประเภท
Incorrect Air/Fuel Mixture (Ratio)
Faulty Lambda Sensor
Faulty Heating Element
นั่นแหละครับ เกิดจาก Lambda Sensor แน่ๆ ถ้าสภาพปรกติ ไฟ Check Engine ไม่ติดขึ้นมาอีกก็ไม่ต้องกังวลอะไรครับ ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นครับ
โชคดีครับ
Re: ช่วยด้วยครับ 406 Ea9 ลุยน้ำแล้วไฟ Engine ติด By: old-big
วันจันทร์ที่ 16 ตุลาคม 2006 เวลา 07:13:07
ตามที่คุณฤทธิ์บอกก็เป็นได้ครับ แต่นั่นผมว่าน่าจะมี Error message บนจอ LCD ด้วยนะครับ ถ้าใช้ D9

ลองทิ้งไว้นานๆให้แห้ง ขั้วต่อไฟอาจแค่หลวมตอนลุยน้ำ ปกติตอนลุยน้ำเขาห้ามลุยแบบตูมๆ หรือ เปิดแอร์ เพื่อเลี่ยงพัดลมไฟฟ้าไม่ให้พัดตีนำกระจายเข้าระบบไฟฟ้าครับ

Re: ช่วยด้วยครับ 406 Ea9 ลุยน้ำแล้วไฟ Engine ติด By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 16 ตุลาคม 2006 เวลา 07:16:36
ของผมวิ่งลุยน้ำ ลูกปืนสายพานดังลั่นเลยครับ อุอุอุอุ

น่าจะเป็นอาการเหมือนที่คุณฤทธิ์คาดการนะครับ