Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
อยากได้ 405 GRi By: tuturanza
วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 20:51:15
สนใจจะซื้อ 405 GRi เครื่อง 1600 เกียร์ธรรมดาไว้ใช้เองครับ

มีความรู้เรื่องการดูแลรถพอสมควร  เคยใช้ดูแลแต่รถญี่ปุ่นของคุณพ่อ

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า  จะเลือกซื้อควรทำอย่างไรบ้าง

ตรงไหนต้องดูเป็นพิเศษ  จุดไหนเป็นจุดที่เสียส่วนใหญ่ของรถรุ่นนี้

และถ้าซื้อมาแล้ว  ต้องเปลี่ยนอะไรตรงไหนบ้าง  ขอบพระคุณมากครับ

Re: อยากได้ 405 GRi By: wasin
วันอังคารที่ 07 พฤศจิกายน 2006 เวลา 21:19:31
จุดเสียอยู่ตรงที่ พวกระบบหม้อน้ำหรือแอร์ครับ ถ้าเจ้าของคนก่อนเขาดูแลแบบผิดๆก็อาจมีปัญหาได้ครับ
อาการก็คือขับแล้วอุณหภูมิขึ้นเกิน 95 ครับ ถ้ามีอาการอย่างนี้เช็คระบบหล่อเย็นครับ ส่วนถ้าพัดลมแอร์ไม่แรง ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าแปรงถ่านในมอเตอร์พัดลมแอร์ในรถมันหมดครับ

แล้วก็ดูระบบเบรคด้วยครับ ว่าผ้าเบรคสึกถึงไหนแล้วครับ แถมด้วยจำพวกของเหลวต่างๆในรถครับ

ที่มักจะมีปัญหาอีกอย่างถ้าเจ้าของคนก่อนไม่เอาใจใส่ก็จะเป็นพวก ยางกันฝุ่นและบุชยางต่างๆนานาครับ

แล้วก็เสียงดังตรงคอนโซลครับ ถ้ารถคันนั้นไปเจอช่างซ่อมไม่ดี เขาอาจจะประกอบแบบพอผ่านๆ มันก็จะพอมีเสียงอยู่ครับ

ส่วนเรื่องปกติของรถรุ่นนี้ครับ เข็มไมล์จะไม่นิ่งเมื่อความเร็วต่ำ และเข็มน้ำมันกระดิกครับ  แล้วก็เวลานั่งข้างหลังแล้วล้อหลังดูเหมือนจะเลื่อนไปเด้านหลัง ไม่ต้องตกใจนะครับ เพราะช่วงล่างมันเป็นอย่างนั้นครับ เขาออกแบบมาเพื่อทำให้รถมันเกาะถนนครับ เวลาวิ่งเร็วๆแล้วท้ายจะกด หน้าจะเงยครับ แต่ก็ไม่ได้มากจนสังเกตได้ง่ายครับ ช่วงล่างหลังเป็นแบบเทรลลิ่งอาร์มครับ  เทียบได้กับเหมือนเราเอาล้อวางไว้ที่มือครับ แล้วก็งอข้อศอกเข้ามา ล้อก็จะเลื่อนไปข้างหลัง และด้านหลังก็จะต่ำลงพร้อมหน้าเชิดเล็กน้อยครับ

เหตุผลที่เขาต้องออกแบบแบบนี้ครับ เพราะรูปร่างของรถคล้ายปีกเครื่องบินครับ เวลาขับเร็วๆแล้วมันจะลอย ทำให้หลุดถนนครับ แต่รุ่นนี้เวลาวิ่งเร็วแล้วหลังจะโดนแรงกดจากอากาศครับ ทำให้ล้อหลังอยู่ติดพื้นครับ ว่าไปแล้วมันก็เหมือนสปอยเล่อร์ครับ  ผมลองมาแล้วครับรุ่นนี้ 180 km/h ยังเกาะถนนหนึบครับ

ผมคงแนะนำให้ได้เท่านี้ครับ เพราะประสบการณ์มีแค่นี้ครับ
Re: อยากได้ 405 GRi By: tuturanza
วันพุธที่ 08 พฤศจิกายน 2006 เวลา 11:42:43
ขอบคุณคุณ "wasin"  มากครับ
Re: อยากได้ 405 GRi By: oakland
วันพุธที่ 08 พฤศจิกายน 2006 เวลา 14:10:52
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ พอดีใช้ GRI อยู่เหมือนกัน เรื่องที่คุณ wasin แนะนำถูกต้องครับ แต่อยากถามคุณwasinอีกเรื่อง คือตอนที่เราใส่เบรกมือแล้ว ลุกออกจากรถ จะมีเสียง ดังเอี๊ยดๆๆ มาจากล้อหลังครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร  จากปัญหาที่เกิดขึ้นดังกล่าว   
Re: อยากได้ 405 GRi By: credor
วันพุธที่ 08 พฤศจิกายน 2006 เวลา 14:40:34
ถ้าได้ใช้แล้วจะติดใจ
Re: อยากได้ 405 GRi By: Phumthan
วันพุธที่ 08 พฤศจิกายน 2006 เวลา 18:16:04
รถสีเดียวกันเลยครับคุณ Oakland...Yeah!!

ส่วนเรื่องเสียงที่ดังขึ้นจากล้อหลัง รถของผมก็มีเหมือนกันครับ

คุณ Wasin เคยกดไป 180 km/h เลยเหรอครับ ของผมได้แค่ 175 เอง

ถ้า 180 ต้องรอตอนลงเนินอ่ะครับ แถมกลับถึงบ้านตะกั่วตรงแผ่น print

กร่อนออกมาครับ คอมแอร์เลยไม่ทำงานเพราะเหมือนกับว่าวงจรมันขาดแล้วไฟก็ไม่เข้าไปครับ