Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: Kaiza
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 01:27:26
ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ หรือใช้ของศูนย์ไปเลยดีครับ  Grin 406 EA9 ครับผม

เอ....หรือเปลี่ยนจานดี  Grin Grin
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: Webmaster
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 07:06:50
ลองตรวจสอบดูก่อนดีกว่าน้องไก่

ว่าผ้าเบรคราคาเท่าไร ได้ลดเท่าไร

จานใหม่ราคาเท่าไร ได้ลดเท่าไร

ค่าแรงเท่าไร ด้วยนะ

ส่วนตัวถ้าได้ของ Peugeot เองผมว่าน่าจะดีที่สุดนะครับ
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: vopang
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 07:53:47
405 gri เปลี่ยนของpg ตอนร้อนมันดังเอียดดดดดดดดดดดดดด ตูกำลังจะไปเคลมมมมมมมมมมครับ
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: old-big
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 09:35:15
ผ้าเบรค EA9 ของศูนย์ตอนนี้ลด 15% ครับ ถ้าเปลี่ยนพร้อมจานเบรกลด 20%

แต่ท้ายที่สุดแพงกว่าของ DAN-BLOC ที่ Autobac อยู่ 500 บาทครับ ด้วยเหตุนี้ผมจึงซื้อของ DAN-BLOC ต่อครับ เท่าที่ใช้มาก็ดีมากครับ มีคนบอกว่ามันจะมีเสียงดัง ตอนนี้ผมก็วิ่งมา 2 หมื่นกว่ากม.แล้ว ยังไม่ดังครับ

Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: Kaiza
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 20:20:35
ขอบคุณครับ แล้ว Autobac นี่อยู่แถวไหนหรอครับ
ก็คือใกล้ได้เวลาเช็คระยะ 110000 แล้วน่ะครับ กะจะทำมันให้หมดเลย ว่าแต่...ในที่นี้มีใครให้กู้เงินได้มั่งคร๊าบบบบบบบบบ
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 28 ธันวาคม 2006 เวลา 04:57:32
Autobac สาธร ครับ กับ Autobac พัฒนาการครับ
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: pla109
วันพฤหัสบดีที่ 28 ธันวาคม 2006 เวลา 07:14:40
เคยซื้อจานเบรคหน้าของ 406 ที่เอกชัยถูกกว่าของเบิกห้างที่ลด 20% แล้วประมาณครึ่งนึงครับ เลยเอาของเอกชัยแทน ชิ้นงานดูไม่เนี๊ยบเท่า แต่เท่าที่ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: songkwan
วันพฤหัสบดีที่ 04 มกราคม 2007 เวลา 00:55:38
อ้างจาก: old-big ที่ วันพุธที่ 27 ธันวาคม  2006 เวลา 09:35:15
ผ้าเบรค EA9 ของศูนย์ตอนนี้ลด 15% ครับ ถ้าเปลี่ยนพร้อมจานเบรกลด 20%

แต่ท้ายที่สุดแพงกว่าของ DAN-BLOC ที่ Autobac อยู่ 500 บาทครับ ด้วยเหตุนี้ผมจึงซื้อของ DAN-BLOC ต่อครับ เท่าที่ใช้มาก็ดีมากครับ มีคนบอกว่ามันจะมีเสียงดัง ตอนนี้ผมก็วิ่งมา 2 หมื่นกว่ากม.แล้ว ยังไม่ดังครับ

วันนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคของยี่ห้อนี้มาที่ลำปางครับ พรุ่งนี้จะมา update ราคาให้ทราบว่าแพงไปหรือป่าว (ส่วนตัวผมว่าแพง โดนไป 5200 ถ้วน)
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: songkwan
วันพฤหัสบดีที่ 04 มกราคม 2007 เวลา 12:43:30
มาแล้วครับ ราคาค่าซ่อมเบรคของ EA9

ผ้าเบรคหน้า dan-block 1850
ผ้าเบรคหลัง dan-block 1680
เจียรจานหน้า-หลัง (4*150) 600
ล้างลูกสูบดิสก์เบรคหน้า-หลัง ใส่น้ำยา (80*4) 320
น้ำมันเบรค castrol dot4 (185*2) 370
ค่าแรง 450
รวมเบ็ดเสร็จ 5270
อ้วกแตกครับ คิดว่าราคาผ้าเบรคน่าจะถูกกว่านี้เยอะ

Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: wasin
วันพฤหัสบดีที่ 04 มกราคม 2007 เวลา 22:10:50
ราคาผ้าเบรคขึ้นอยู่กับเกรดของผ้าเบรคครับ

ส่วนล้างลูกสูบเบรค ผทว่าถูกนะครับ ผมเคยไปทำข้างนอก ค่าล้างตั้ง 500 บาทครับ
เจียรจานเบรคต่อล้อ ผมว่าก็ไม่แพงนะครับ
วันศุกร์ที่ 05 มกราคม 2007 เวลา 12:14:53
อ้างจาก: โอ๊ต_GRI ที่ วันพฤหัสบดีที่ 04 มกราคม  2007 เวลา 22:10:50
ราคาผ้าเบรคขึ้นอยู่กับเกรดของผ้าเบรคครับ

ส่วนล้างลูกสูบเบรค ผทว่าถูกนะครับ ผมเคยไปทำข้างนอก ค่าล้างตั้ง 500 บาทครับ
เจียรจานเบรคต่อล้อ ผมว่าก็ไม่แพงนะครับ

ราคานี้ทำนอกศูนย์ครับคุณโอ๊ต
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: old-big
วันเสาร์ที่ 06 มกราคม 2007 เวลา 11:53:11
คุณ songkwan ครับ

ราคาเบ็ดเสร็จ 5 พันนิดหน่อยไม่แพงมากครับ ค่าผ้าเบรคที่ลำปางก็เท่าๆกับราคากทม.หลังลด 10% แล้ว ดูจากที่คุณว่ามานะ ถ้าทำในศูนย์แพงกว่านี้อีกเป้นพัน เพราะค่าผ้าเบรคเขาแพงกว่านี้ ค่าแรงพอกัน

ค่าเจียรจาน + ค่าแรงทั้ง 4 ล้อก็ตกพันกว่า บางคนว่าแพงแต่ผมว่าสมเหตุผลเพราะ เจียรจานทีอย่างน้อยต้องมี 4 ชั่วโมงครับ ร้านที่คุณทำได้มาตราฐานนะครับ เพราะล้างลูกสูบเบรคด้วยเหมือนกับศูนย์บริการ ร้านที่ผมทำต้องบอกถึงจะทำให้

บางร้านที่เจียรจานและลงทุนหน่อยจะมี เครื่องเจียรจานแบบประชิด คือไม่ต้องถอดจานเบรคออกมาก็จะประหยัดเวลามากขึ้น แต่ต้องระวังให้ดีถ้ารถเราเป็นเกียร์ออโต้ ถ้าจะเจียร์จานเบรคหน้า ต้องให้เครื่องเจียร์มันหมุนช้าที่สุดและถ้าจะให้ดีติดเครื่องยนต์ไว้ด้วยไม่งั้น ระบบเกียร์อาจจะมีปัญหา ตอนเจียร์เครื่องมันจะหมุนจานเบรค เฟืองเกียร์เราก็จะขยับด้วย ถ้าน้ำมันเกียร์ไม่มีค้างอยู่ในระบบมากพอ คงไม่ต้องเดาเกียร์ก็จะสึกหรอเร็วครับ ได้อย่างเสียอย่างระมัดระวังกันหน่อย

อย่าไปเทียบกับบางร้านที่จานไม่เจียร ส่วนใหญ่จะบอกว่าเดี๋ยวมันก็เรียบเองหรือจานยังไม่สึกเลย ร้านที่อ้างอย่างนั้นเพราะไม่อยากเสียเวลา 4 ชั่วโมงอย่างที่บอกครับ แต่ลูกค้าจะแย่เพราะจานจับผ้าเบรคได้ไม่เต็มที่ ร้านแบบนี้อย่าเข้า

ที่สำคัญผมว่าคุณมั่นใจได้กับ DAN-bloc ราคาก็ไม่สูงมาก ผม 2 ครั้งแล้วครับที่โดนเบียดแล้วต้องเบรคแบบ ABS ทำงานหนักเลย ล่าสุดเมื่อคืนตอนกลับจากหนองคายโดนรถพ่วงเบียด ถ้าเบรคไม่อยู่ก็ปีนเกาะที่อัตราเร็วเกิน 130 ผมหยุดรถจนเหลือแค่ 30-40 กม./ชม. ในระยะแค่ 1 ช่วงรถบรรทุกพ่วง รถกระบะตามหลังผมมาหมุนเลย แต่โชคดีที่เขาไม่คว่ำ ไม่งั้นผมบาปหนัก 406 D9 เกาะถนนนิ่งไม่ส่ายไม่ปัด ถ้ารถปัดหรือท้ายแกว่งแบบปิ๊กอัพคันหลัง ตัวรถก็จะเกี่ยวกับรถพ่วงแน่นอนกระจกมองข้างห่างล้อเขานิดเดียว หลายคนบอกว่ามาอีสานให้ระวังมากๆโดยเฉพาะ A-12 นี่เจอด้วยตัวเองเลย

Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: wasin
วันเสาร์ที่ 06 มกราคม 2007 เวลา 19:26:45
ต้องระวังอีกอย่างครับ เผื่อมันยางระเบิดด้วยครับ ผมชินแล้วครับ เจอบ่อย ปลิวข้ามรถผมไปเลยครับ
ทางที่ดี มาอีสาน อย่าขับตามรถบรรทุกถ้าไม่จำเป็นครับ อันตราย

ผมเคยไปถามเพื่อนผมที่ทำร้านยาง เขาบอกว่า มากกว่าครึ่งที่จะให้ยางระเบิดก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนยางครับ
Re: ผ้าเบรกหมดแย้วววววววววววว..... By: thopong406
วันอาทิตย์ที่ 07 มกราคม 2007 เวลา 22:42:08
จานเบรดหน้าผมซื้อที่เจริญใหม่ ตรงเจริญผล ข้างละพันสามร้อยบาท รวมสองพันหกร้อยบาท ผ้าเบรคหน้าคู่ละพันสองร้อยบาท ส่วนผ้าเบรคหลังสามารถใช้ร่วมกับกับวอลโว่ 850 ได้ ผมใช้ยี่ห้อเนชั่นแนลเก้าร้อยบาท ใช้ดีเวลาไม่มีเสียงดังหรือเบรคไม่อยู่