Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 SRI เกียร์ธรรมดา เข้าเกียร์5แล้วรถไม่วิ่งขึ้นแต่รอบเครื่องครับ By: Amnat
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 08:46:40
ตอนนี้ใชเกียร์1- 4 ได้ปรกติครับแต่เกียร์ 5 จะเข้าได้โดยไม่ต้องเหยียบครัทช์เลยครับ(เกียร์1-4ต้องเหยียบครัทปรกติจึงเข้าเกียได้)
แต่เข้าแล้วรถไม่วิ่งขึ้นแต่รอบเครื่องเหมือนเกียร์ว่างเลย
ผมถามอู่แล้วเขาบอกว่าเกียพังแล้วจะต้องยกหรือผ่าเกียร์ใหม่เลย
สมาชิกท่านใดพอจะทราบหรือเคยเจออาการแบบนี้บ้างไหมครับหรือว่ามันจะพังจริง
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดา เข้าเกียร์5แล้วรถไม่วิ่งขึ้นแต่รอบเครื่องครับ By: jn
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 11:59:07
ทำไมจึงต้องผ่าเกียร์  อาการเท่าที่ดูผ้าคลัชน่าจะหมด  ผมจำไม่ได้แล้วว่าการทดสอบเขาทำอย่างไร  เกียร์ 5 ไม่วิ่งเลยหรือจับไม่เหมือนเก่า  เกียร์ธรรมดาหาคนใช้น้อย  ผมก็มีเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ใช้ไปเลือก อีกคันที่เป็นเกียรออดต้
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดา เข้าเกียร์5แล้วรถไม่วิ่งขึ้นแต่รอบเครื่องครับ By: Amnat
วันพุธที่ 27 ธันวาคม 2006 เวลา 13:03:35
ขอบคุณมากครับ คุณเฟืองทอง
คือว่า พอเข้าเกียร์ 5ขณะจอดรถรถมันไม่ขยับเลยครับขึ้นแต่รอบเครื่องเวลาเร่ง ถ้าขณะรถวิ่งเปลี่ยนจาก 4 ไป 5 จะเหมือนเข้าเกียร์ว่างเลย
เร่งแล้วจะขึ้นแต่รอบเครื่อง  ตอนเข้าเกียร์ 5 จะเหยียบครัท หรือไม่เหยียบก็เข้าเกียร์5 ได้ครับ
ปัญหาตอนนี้มันเป็นที่เกียร์5 เกียร์เดียวเลยครับเกียร์อื่นๆใช้ได้ปรกติ
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดา เข้าเกียร์5แล้วรถไม่วิ่งขึ้นแต่รอบเครื่องครับ By: Odeng
วันอาทิตย์ที่ 31 ธันวาคม 2006 เวลา 07:50:34
  พอเข้าเกียร์ 5 แล้วมันมีแรงขับหรือเปล่าครับ ไม่มีเลย หรือว่ามีแต่รอบเครื่องขึ้นสูงกว่าที่เคยเป็นที่ความเร็วเท่าเดิม   ถ้าเป็นอย่างหลัง อยากให้ลองเกียร์ 4 ด้วยครับ ถ้าที่เกียร์ 4 ยังมีอาการรอบสูงกว่าปกติอีก ก็น่าจะเป็นคลัชมากกว่า
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดา เข้าเกียร์5แล้วรถไม่วิ่งขึ้นแต่รอบเครื่องครับ By: Odeng
วันอาทิตย์ที่ 31 ธันวาคม 2006 เวลา 07:52:53
  อ้อ ลืมบอกไปอย่างนึงเผื่อไม่มีข้อมูลเก็บไว้ รอบเครื่องที่เกียร์ 5 
    - ความเร็ว 100 km/hr รอบเครื่อง 2600 rpm   
    - ความเร็ว 120 km/hr รอบเครื่อง 3100 rpm