Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: jibmahidol
วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤษภาคม 2007 เวลา 15:06:30
405GRคาร์บิวติดmixerแล้ว
1.จะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ
2. แล้วออกซิเจนเซนเซอร์ติดด้วยเปล่าครับ
3. ราคาประมาณเท่าไร
ผมไม่เข้าใจว่าแลมด้ากับคาร์บิวทำงานรวมกันได้เปล่า แล้วผมเจอปัญหาอีกอย่างคือเวลาเร่งเครื่องแรงๆฝาไอดีที่ครอบคาร์บิวมันยุบตัวลงไปแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: gasman
วันจันทร์ที่ 28 พฤษภาคม 2007 เวลา 23:01:53
 เครื่อง Gr ก็ติด แลมด้าได้ โดยไปหาซื่อ O2 sensor ราคา 3-500 บาท เอาแบบ 1 เส้นนะจะได้ง่ายๆ ถ้าแบบ 4 เส้นเดี๋ยวจะยากไป

แล้วมาเจาะ ท่อไอเสียแถวหลังเขาควาย ให้ใกล้ๆหน่อย เพราะมันจะทำงานตอนร้อน โดยฝังน๊อตตัวเมียไว้ให้ O2 sensor ยึดได้ จ้างช่าง ทำท่อไม่เกิน 200 บาทผมก็ไปจ้าง แถวอู่อาทางแยกวังหิน ตามที่ช่างเรือง NR บอกมาเพราะส่วนตัวอบร้านถูกๆ

พอติดเสร็จวัดที่ สายเส้นเดียวมันจะได้ แถวๆ 0.5 Volt แสดงว่าส่วนผสมกำลังดี 14.7 : 1
   ความจริงรถที่เป็นน้ำมันเครืองคาร์บิว ก็ติดไว้ช่วยจูน คาร์บิว ก็ดีจะได้รู้ว่าจูนได้ถูกต้องไหม
   ส่วนใหญ่จะหนา ก็จะวัดได้ มากกว่า 0.5 Volt

Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: mahachai-ngv
วันพฤหัสบดีที่ 31 พฤษภาคม 2007 เวลา 22:31:21
Lambda และ Oxygen sensor มีการสนองตอบการทำงานเหมือนกัน คือวัดส่วนผสมของ Oxygen ที่ยังหลงเหลืออยู่โดยการเผาไหม้ ค่าที่จะออกมาเป็นค่าความต้านทาน สามารถวัดค่าความต่างได้โดยการป้อนไฟ 5 VDC เข้ากับเกจวัด และตัว sensor ทั่วๆ ไปจะอยู่ที่ ค่าสูงสุด 1.0 VDC คือค่าจะวิ่งระหว่าง 0.01 จนถึง 1.0 VDC

ค่าต่างๆ จะบอกความหนาบางของส่วนผสมดังนี้
ระหว่าง 0.45 ถึง 1.00 โวล์ท หมายถึง ส่วนผสมหนา
ระหว่าง 0.01 ถึง 0.45 โวล์ท หมายถึงส่วนผสมบาง
ส่วนผสมที่เหมาะสมอยู่ที่ 0.45 โวล์ท หรือที่เขาเรียกว่า Stoichiometric Mixture

การทำงานของ Sensor นี้จะสามารถเปลี่ยนแปลงค่าความต้านทานได้ด้วยการทำปฎิกริยาจากสารเคมีที่เคลือบอยู่ และตัวสารเคมีนี้จะทำงานได้ต่อเมื่อได้รับความร้อนจากท่อไอเสียประมาณ 3 นาทีหลังสตาร์ทเครื่องครั้งแรก แต่ในต่างประเทศ(เมืองที่หนาวมากๆ) บางครั้งความร้อนในท่อไอเสียก็ไม่สูงพอ เขาจึงสร้างเจ้า Sensor นี้เป็น 2 ระบบ คือ ระบบธรรมดา ที่เรียกว่า Oxygen Sensor มีสายไฟออกมาเส้นเดียว และอีกระบบเรียกว่า Lambda มีสายไฟออกมา 3 หรือ 4 เส้น

Oxygen Sensor : อาศัยความร้อนจากท่อไอเสีย มีตัวถังเป็น Ground (ต้องรอให้ร้อนจึงจะทำงาน)
Lambda :           มีไฟ 12 โวล์ท เข้าไปเลี้ยงเพื่อเป็น Heater ให้ความร้อนตัวเอง ไม่สนว่าอากาศภาย   นอกจะหนาวหรือร้อน (ไม่ต้องรอ ทำงานได้เลย)

ผู้จะใช้ก็ควรที่จะมีพิจารณญานว่าจะจ่ายแพงเพื่อติดตั้ง Lambda หรือไม่
ตามปกติแล้ว Sensor ตรวจวัดความหนาบางของส่วนผสมนี้ จะต้องใช้ร่วมกับ ECU เพื่อเป็นข้อมูลในการจ่ายเพิ่มหรือหรี่น้ำมัน และส่วนใหญ่เครื่องยนต์ที่ใช้ คาร์บูเรเตอร์ จะไม่ได้ควบคุมด้วย ECU และ คาร์บุเรเตอร์ ก็ไม่สามารถคตวบคุมให้ส่วนผสมหนาหรือบางด้วยตนเอง เพราะในขณะที่ช่างเขาตั้งคาร์บิว เป็นที่เครื่องเดินเบาเท่านั้น เมื่อเครื่องใช้งาน จริง น้ำมันจะไหลผ่านนมหนู ส่วนผสมจะหนาหรือบางขึ้นอยู่กับรูของนมหนู ใช้ไปนานๆ รูมันก็กว้างขึ้น ก็ต้องไปเปลี่ยนตัวใหม่ ระดับน้ำมันในประเปาะกักน้ำมันก็มีผล ก็ต้องไปตั้งที่ลูกลอย แล้วมันก็ตายตัว

สรุป  Oxygen Sensor หรือ Lambda ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เพียงแค่รู้ว่าในขณะที่วัด สถานะของคาร์บิวเป็นอย่างไร เท่านั้นเอง
Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: jibmahidol
วันศุกร์ที่ 01 มิถุนายน 2007 เวลา 09:39:14
ขอขอบคุณทั้งสองท่าน<คุณ Mahachai-ngv และ คุณGasman> ที่ช่วยให้ความกระจ่างครับ
ออกซิเจนเซนเซอน์จะส่งสัญญาณไฟฟ้าไปที่แลมด้าคอนโทรนและทำให้step motor ทำงานในการปรับgasเข้าคาร์บิวใช้เปล่าครับ แต่ถ้าเราติดแต่power val. จะทำให้แก๊สออกมาปริมาณคงที่ที่รอบเดินเบาพอเราเร่งแวคคัมจะเป็นตัวเพิ่มการดูดgasเข้าแต่ก็ยังถูก power val. limit อยู่ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ
Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: jibmahidol
วันอังคารที่ 05 มิถุนายน 2007 เวลา 11:24:16
คุณGasmanครับแล้วสัญญาณจากปีกผีเสื้อ(TPS)เอาจากไหนครับเครื่องคาร์บิว 405GR
Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: gasman
วันพฤหัสบดีที่ 07 มิถุนายน 2007 เวลา 01:25:14
สัญญาณจากปีกผีเสื้อ(TPS) เครื่องคาร์บิว ไม่มีอะขนาด Mi16 ยังเป็นแค่สวิทช์ On-off เอง
แต่สามารถ Set ได้ว่าไม่ใช้แต่ก็ทำให้ประสิทธิภาพลดลงตอนเร่ง Open Loop มันจะไม่รู้

ตอนเดินเบาจะมีแก็สออกมาจากห้องเดินเบาของหม้อต้ม เป็นความดันคงที่มีตัวจูนเดินเบาไม่เกี่ยวกับ step motor
ส่วนตอน เร่ง หรือมีรอบจะเกิดแรงดูดผ่านมาที่หม้อต้มไดอะแฟรม หม้อต้มก็จะเปิดแก๊ส ตามแรงดูด ตามรอบเครื่องยนต์
แต่ทั้งหมดเป็น แมคคานิค เลยไม่เหมาะสมทุกย่านทุกรอบ เลยเอา ไฟฟ้า มาหรี่ลด ขนาดรู power val โดยใช้ step motor

ถ้าถามผมสัก ปี สองปี ที่แล้วจะคุยมากว่านี้ เพราะตอนนั้นจะทำระบบ แลมด้า แต่ตอนนี้ไม่สใจแล้ว
ทำระบบหัวฉีด อย่างเดียว อยากให้ ปตท มาซื้อของคนไทยบ้าง
วันศุกร์ที่ 08 มิถุนายน 2007 เวลา 10:34:15
"สัญญาณจากปีกผีเสื้อ(TPS) เครื่องคาร์บิว ไม่มีอะขนาด Mi16 ยังเป็นแค่สวิทช์ On-off เอง
แต่สามารถ Set ได้ว่าไม่ใช้แต่ก็ทำให้ประสิทธิภาพลดลงตอนเร่ง Open Loop มันจะไม่รู้

ตอนเดินเบาจะมีแก็สออกมาจากห้องเดินเบาของหม้อต้ม เป็นความดันคงที่มีตัวจูนเดินเบาไม่เกี่ยวกับ step motor
ส่วนตอน เร่ง หรือมีรอบจะเกิดแรงดูดผ่านมาที่หม้อต้มไดอะแฟรม หม้อต้มก็จะเปิดแก๊ส ตามแรงดูด ตามรอบเครื่องยนต์
แต่ทั้งหมดเป็น แมคคานิค เลยไม่เหมาะสมทุกย่านทุกรอบ เลยเอา ไฟฟ้า มาหรี่ลด ขนาดรู power val โดยใช้ step motor "

เราสามารถสังเคราะห์ TPSขึ้นโดยใช้สายคันเร่งหลักการทางแมคคานิกแทนได้เปล่าครั้งโดยเพิ่มลดค่าความต้านทานจากการเปลี่ยนตำแหน่งของปีกผีเสื้อ

Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: Thaweechoke
วันศุกร์ที่ 08 มิถุนายน 2007 เวลา 22:53:24
อ้างถึง
ถ้าถามผมสัก ปี สองปี ที่แล้วจะคุยมากว่านี้ เพราะตอนนั้นจะทำระบบ แลมด้า แต่ตอนนี้ไม่สใจแล้ว
ทำระบบหัวฉีด อย่างเดียว อยากให้ ปตท มาซื้อของคนไทยบ้าง
   สนใจระบบหัวฉีดครับ  ขอเบอร์คุณ gasman หน่อยครับ กำลังจะติดตั้งอยู่ครับใช้ GRI อยู่ครับ แล้วหัวฉีดที่ว่าใช้กับ peugeot จะมีปัญหารึเป่าครับ
วันอาทิตย์ที่ 10 มิถุนายน 2007 เวลา 23:03:36
คุณ ก้อนกรวด  ติดต่อคุณ ปอนด์ Web master พอดีให้รายละเอียดไปเยอะแล้ว

Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: 40 ha
วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2007 เวลา 09:32:50
ใช้แลมด้าแล้วพอใจมาก  ทั้งประหยัดทั้งแรง  ไม่คิดจะติดหัวฉีดเลย
อ้อ เครื่องคาร์บูครับ ติดไม่ได้ 555
Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2007 เวลา 09:37:44
0830311474 ครับ เบอร์คุณ Gasman

Re: 405GRคาร์บิวติดmixerแล้วจะติดแลมด้าเพิ่มได้เปล่าครับ By: Jeff405
วันเสาร์ที่ 16 มิถุนายน 2007 เวลา 20:56:41
อ้างจาก: 40 ha ที่ วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน  2007 เวลา 09:32:50
ใช้แลมด้าแล้วพอใจมาก  ทั้งประหยัดทั้งแรง  ไม่คิดจะติดหัวฉีดเลย
อ้อ เครื่องคาร์บูครับ ติดไม่ได้ 555
รบกวนข้อมูล หรือสถานที่ ที่รับติดตั้งLamda ด้วยครับคุณ 40 ha  ของผม 405 Gr กำลังมองหาอยู่ ยังไม่มีทั้งO2 Senser + Lamda เลยครับ

วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2007 เวลา 12:02:11
ต่อTPS sensor อย่างในรูปได้เปล่า