Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
relay ไฟหน้า By: arm
วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2007 เวลา 08:17:27
ตำแหน่ง relay ไฟหน้าอยู่ตรงไหนครับ ไฟหน้าต่ำไม่ติด dip ไฟสูง ok ,อยู่ตรงแผง relay ใต้คอนโซลด้านคนนั่งรึเปล่า
ครับ ถ้าใช่ที่แผง relay มี 6 socket ของผมมี relay 4 ตัวนับจากขวามือใส่อยู่ ไม่ทราบว่าเป็นตัวไหนครับ
Re: relay ไฟหน้า By: mod205
วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2007 เวลา 14:57:47
อยู่ในห้องเครื่องครับ ติดกับตัวถังรถด้านใน ตรงฝั่งคนนั่งครับ ถ้าเทียบตำแหน่ง ก็ประมาณหม้อลมเบรค แต่อยู่คนละฝั่งกันครับ อยู่ในกล่องพลาสติกสีดำครับ

ตรวจสอบพวกชุดฟิวส์รึยังครับว่าขาดรึเปล่า
Re: relay ไฟหน้า By: arm
วันพุธที่ 11 กรกฎาคม 2007 เวลา 09:08:56
ขอบคุณครับ ตรวจฟิวส์ทุกตัวปกติครับ ลองเปลี่ยน relay ในตำแหน่งที่คุณมดแนะนำก็ยังไม่ดีขึ้นครับ เมื่อวานลองค้นหากระทู้เก่า มีคุณฤทธิ์เคยแนะนำไว้ในการตรวจสอบไฟหน้า ถ้าบิดก้านสวิทช์ไปต่ำแหน่งไฟหน้าต่ำ ไฟเตือนที่หน้าปัด
ติดแต่ไฟหน้าไม่ติดจะเป็นที่ relay แต่ถ้าไฟเตือนไม่ติดจะเป็นที่ก้านสวิทช์คร้บ ของผมมีอาการไฟเตือนไม่ติดและไฟหน้าไม่ติดด้วยครับ คงต้องตรวจหรือเปลี่ยนก้านสวิทช์แล้วครับ
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 14:42:53
น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ เพราะ 205 มีประวัติก้านสวิทช์ไฟเสียบ่อยๆซะด้วย

เสียดายเพิ่งปล่อยไป ตอนนี้เหลือแค่ก้านปัดน้ำฝนเท่านั้น  Grin Grin
Re: relay ไฟหน้า By: mangpor45
วันจันทร์ที่ 30 กรกฎาคม 2007 เวลา 23:35:14
ก้าน ปัด น้ำ ฝน รา คา เท่า ไหร่ ครับ

ถ้า ไม่ รบ กวน เกิน ไป ช่วย mail มา บอก หน่อย นะ ครับ (ถ้า ของ ยัง อยู่)

[email protected]
วันพฤหัสบดีที่ 02 สิงหาคม 2007 เวลา 08:35:18
ย้งอยู่นะครับ เป็นก้านสวิทช์ปัดน้ำฝนนะครับที่ติดกับคอพวงมาลัย ไม่ใช่ก้านปัดน้ำฝนหน้ารถครับ ผมเขียนไม่ดีเอง กลัวเข้าใจผิดครับ

ขายราคาที่เคยลงไว้ในหน้าซื้อ ขาย อยู่ที่ 500 บาทครับ

Re: relay ไฟหน้า By: park_pg_205
วันจันทร์ที่ 13 สิงหาคม 2007 เวลา 23:48:37
ก่านสวิตไฟซ่อมใด้ไม่ยากหลอกคับถ้าตั่งใจจะเลียนก็ลองลือมาล้างทำความสะอาดดูก่อนก็ใด่นะคับเผื่อจะหายจะใด่ไม่เสียเงินซ้อ (ของผมก็ลื้อมาทำความสะอาดก็หายคับ) ใช้ใด้เลยคับ
Re: relay ไฟหน้า By: xe_5
วันพุธที่ 15 สิงหาคม 2007 เวลา 16:42:25
รื้อยังไงอ่ะคุณภาค 

ผมเคยถอดมา มันยิงตาไก่ไว้ สาเหตุที่มันเปิดไฟสูงไม่ได้ เพราะก้านพลาสติกข้างในหัก
มันเลยไม่ไปกด ไฟสูงให้ เวลาเราสลับ

(สังเกตุเวลาเปิดไฟต่ำ แล้วดึงหาตัว มันจะดังแก๊ก แล้วสลับไฟสูงให้
ถ้า ดึงแล้วเงียบ แสดงว่า หักไปแล้ว)

ของผม เคยเปลี่ยนเพราะสาเหตุนี้อ่ะครับ แงะตาไก่มา แล้วก็จนปัญญาซ่อม

(จนต้อง เสียเงินไปพันกว่าบาท เปลี่ยนใหม่)