Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: wasan ch
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 16:02:21
แถวประตู เวลาเบรคหรือเร่งออกตัว จะมีเสียงน้ำกระฉอกบริเวณใต้ประตู งง ให้ช่างถอดหนังบุประตูออกมาดูก็ไม่มี คงไม่ใช้ที่ประตูแน่นอน แต่หาไม่เจอ แต่รู้แน่ๆว่าใต้ประตูคนขับ บังเอิญจอดรถหน้าบ้านวันที่ฝนตกหนัก พอมาขับเลยสงสัยครับ พี่ๆพอจะทราบไหมครับว่ามันอยู่ตรงไหน งง งง งง Huh
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: poom115
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 17:25:34
เคยเป็นครับของผมD8นะครับ น้ำไม่ได้อยู่ในประตูครับแต่อยู่...เรียกไม่ถูกเหมือนกันดูตามรูปละกันนะครับ

แล้วแถวๆใต้ท้องจะมีรูประบายน้ำอยู่ครับมันอาจจะตันใช้ตะปูตอกเข้าไปหน่อยน้ำจะไหลออกมาเลยครับ

ปล.รูจะมีทั้งข้างหน้าข้างหลังเลยครับแถวๆล้อครับ(คิดว่าหน้าจะเป็นอาการเดียวกันนะครับเพราะจะเป็นเฉพาะหน้าฝนหรือลุยน้ำมาครับ) Wink
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: panumat
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 18:04:04
รีบเอาน้ำออกเลย เดี๋ยวน้องหนิมจะมาอาศัย
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: toppy
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:11:56
ใช่ครับ มีรูระบายอยู่ตรงชายข้างล่างครับ แถวท้ายๆ และด้านหน้า ผมเอาตะปูทะลวงออก
มันตันครับ หลังจากนั้นก็แกะ ฝาครอบข้างบนออก แถวชายประตูด้านในครับ มันจะมีรู ใหญ่ๆหน่อย ใช้ลมเป่า ให้น้ำด้านในแห้ง แล้วใช้โซแน็ก ฉีด เข้าไป กันสนิมครับ
แต่ที่งงๆ คือ น้ำมันเข้าไปช่องไหนหว่า หารูเข้าไม่เจอจริงๆ ใครเจอก่อนบอกด้วยนะ จะได้อุด อุดอุด
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: wasan ch
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:14:52
ลองเอาฝาด้านหน้าออกแล้ว และฝาด้านหลังก็เจาะเป็นรูเพราะเอาออกไม่ได้ ต้องเอาออกจากด้านใน ผลคือเหมือนเดิม ไม่หาย ลองขย่มรถดูแล้วฟังเสียง มีแต่เสียงน้ำมันในถังซึ่งไม่น่าใช่เสียงที่ได้ยินตอนขับ เพราะพึ่งมีเสียงน้ำขึ้นมาตอนหลังจากตากฝน มันมีกรณีอื่นอีกไหมครับ  Undecided ยังงงอยู่
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: poom115
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 21:39:22
อ้างจาก: sandapp ที่ วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม  2007 เวลา 21:14:52
ลองเอาฝาด้านหน้าออกแล้ว และฝาด้านหลังก็เจาะเป็นรูเพราะเอาออกไม่ได้ ต้องเอาออกจากด้านใน ผลคือเหมือนเดิม ไม่หาย ลองขย่มรถดูแล้วฟังเสียง มีแต่เสียงน้ำมันในถังซึ่งไม่น่าใช่เสียงที่ได้ยินตอนขับ เพราะพึ่งมีเสียงน้ำขึ้นมาตอนหลังจากตากฝน มันมีกรณีอื่นอีกไหมครับ  Undecided ยังงงอยู่

เอาฝาตรงไหนออกครับ คุณsandapp
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: wasan ch
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:00:42
ฝาใต้ท้องรถด้านหน้านะครับอยู่แถวๆใต้คันเร่ง กับเจาะรูฝาใต้ท้องรถด้านหลังตรงใต้ที่พักเท้าเบาะหลังนะครับ ที่ใต้ท้องรถด้านหนึ่งจะมีอยู่ 2 ฝา หน้ากับหลัง ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นชายล่างประตูที่ในรูปของพี่ poom115 โพสมาของผมมันไม่มีรูระบายครับ ไม่รู้ว่าคันอื่นมีหรือเปล่า
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: toppy
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:03:41
รูระบาย อยู่บริเวณขอบที่ขึ้นแม่แรงครับ รูเล็กมาก หาให้เจอแล้วใช้ตะปูสวนขึ้นเลยครับ
ส่วนยางฝาปิดนั้น มันจะอยู่ด้านในซุ้มล้อครับ มันอยู่สูงกว่าน้ำ ต้องใช้สายยางสอดเข้าไป ดูดออก

วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:11:22
คือว่าตอนที่รถผมเป็นก็เข้าไปที่อู่ให้เข้าทำให้อ่ะครับแล้วเค้าก็เอาตะปูมาตอกที่ชายด้านลงของรถอ่ะครับ

แล้วน้ำก็ออกมาเยอะเลยไม่แน่ใจว่าอู่เขาตอกรูให้ใหม่หรือว่ามีรูอยู่แล้วนะแต่รูมัน
จะเล็กพอสมควรเลยนะครับ คุณsandapp
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:13:01
ขอบด้านนอกใช่ไหมครับ ถ้ามันมีรูจริงๆแสดงว่าที่อู่ทำสีเค้าคงปิดให้เรียบร้อยแล้วครับ เพราะของผมมันหาไม่เจอจริงๆครับ ถ้าผมเจาะไปมั่วๆ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า หรือถ้าพี่ๆรู้ตำแหน่งที่ตรงรู ผมจะๆด้เจาะตรงนั้นเลยครับ
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:18:03
ตอนที่ของผมเจาะก็ไม่ได้เอาอะไรอุดนะเพราะว่าเวลาเราลุยนะน้ำจะได้ไม่ขังอีกไงครับ

อันนี้แล้วแต่นะครับ แต่หลังจากเจาะรูแล้วก็ไม่ได้ยินเสียงน้ำอีกเลยครับ
วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2007 เวลา 22:32:38
ขอบคุณครับพี่ๆที่ช่วยเหลือ ตอนนี้เจาะเรียบร้อยแล้วครับ น้ำไหลออกมาเป็นขันเลย สงสัยจะเป็นเพราะผมไปเก็บสีมาทั้งคันเมื่อปีที่แล้ว เค้าเลยอุดรูให้เรียบร้อย พอมาหน้าฝนปีนี้เลยเจออะไรแปลกๆ ตกใจเหมือนกันครับ เฮ้อ เล่นเอาแย่เลย Tongue
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: [email protected]
วันเสาร์ที่ 14 กรกฎาคม 2007 เวลา 23:52:34
เรียกกระไดหรือเปล่าครับ
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: Thearasak Rasmitat
วันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม 2007 เวลา 08:52:15
แฮ่ะ..แฮ่ะ  โดนเหมือนกันครับเมื่อวานนี้เอง...ฝนตกหนัก ทางเข้าบ้านมีน้ำท่วมสูงถึงครึ่งล้อ

เดี๋ยวจะต้องทำตามคำแนะนำของเพื่อนครับ

ขอบคุณทุกท่าน..ที่ให้ความกระจ่างบนกระทู้นี้
Re: 406 D9 มีเสียงน้ำกระฉอกแถวใต้ประตูคนขับ งง By: Skarloey 406
วันเสาร์ที่ 28 กรกฎาคม 2007 เวลา 16:30:51
ของผมก็เหมือนกัน(406 D8) โทรหาอู่เขาบอกว่าปกติมันมีรูอยู่แล้ว ไม่ต้องเอาตะปูมาทำร้ายรถ 406 ของเรา
รูที่โรงงานทำไว้ มันอยู่ตรงรอบพับ-เชื่อมตัวถัง ติดกับที่ขึ้นแม่แรง ทั้ง 4 จุด ต้องดูดีๆแล้วจะเจอ
ผมแค่เอาไม้จิ้มฟันแยงเอง น้ำก็ไหลออกมาเลยครับ เจ้า Skarloey เกือบโดนตะปูเจาะซะแล้ว