Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: sci3618
วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2007 เวลา 21:33:33
      ตอนนี้จอดนิ่ง เพราะ จีอาร์ไอ ตัวเก่ง น้ำรั่วหมดหม้อ ลองเติมน้ำเข้าไปแล้วปรากฎว่าไม่ได้รั่วที่หม้อน้ำแต่ไปรั่วที่เครื่อง ไม่ต้องสตาร์ท เติมน้ำปุ๊ป ไหลออกปลายทางหน้าเครื่อง จ๊อกๆๆๆ เป๊ปเดียวเติมเท่าไหร่ไหลออกมาเท่านั้นเลย อีทีนี้ จอดนานไปหน่อย ลองไปสตาร์ทดูมันเงียบสนิท กรรม Sad รบกวนผู้รู้ครับ ให้คำแนะนำหน่อย
                        1. ทำไงถึงจะสตาร์ทติด
                        2. สาเหตุที่น่าเป็นไปได้ของอาการน้ำรั่ว รวมถึงวิธีแก้ไข+ ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ

ขอบคุณครับ Sad Embarassed Sad Embarassed
Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: wasin
วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2007 เวลา 21:59:50
ถ้าอย่างนี้อย่าเพิ่งสตาร์ทเลยครับ  ไม่งั้นปัญหาจะไปกันใหญ่

ถ้าจะไปอู่ไหน ลากไปดีกว่าครับ

ช่วยถ่ายรูปแล้วชี้ให้ดูได้ไหมครับว่า มันไหลออกตรงไหนครับ
Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: suchonv
วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2007 เวลา 22:10:19
               น้ำรั่วที่ปั๊มน้ำหรือเปล่า
 ลองดูถ้าน้ำรั่วออกจากตำแหน่งสายพานราวลิ้น(ฝาครอบพาสติกสีดำ)ด้านสายพานเครื่อง ก็หน้าจะเป็นปั๊มน้ำครับ
Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: sci3618
วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2007 เวลา 22:16:32
เรียนพี่โป น้ำรั่วอาการคล้ายๆ กระทู้นี้ครับ http://www.peugeot4you.com/index.php?showtopic=7074&hl=%B9%E9%D3%C3%D1%E8%C7     
ส่วนสตาร์ทไม่ติด คล้ายหัวข้อ http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=4405.0 นี้ครับ
Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: suchonv
วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2007 เวลา 22:18:17
  จอดนานสตาร์ทไม่ติด

แบตเตอร์รี่เสื่อมหรือเปล่าครับ ลองพ่วงแบตกับรถคันอื่นดูครับ

Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: sci3618
วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2007 เวลา 22:31:26
   แล้วถ้ามันรั่วที่ปั๊มนี่ถึงขั้นต้องเปลี่ยนปั๊มหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนแค่อะหลั่ยบางชิ้นครับ
Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: nunt
วันอาทิตย์ที่ 16 กันยายน 2007 เวลา 07:44:19
ถ้าปั้มน้ำรั่วต้องเปลี่ยนครับ ซ่อมมิใด้ พันนิดๆ ค่าแรง500-600 บาท  ส่วนสตาร์ทเงียบเป็นแบตแหละครับเพราะจอดไว้นาน ถอดเอาไปชาร์ทไฟเติมน้ำให้เติมก็พอขับใด้ครับ ( ขับไปเปลี่ยนนะครับไม่ควรขับใช้งาน ) Afro Afro
วันอาทิตย์ที่ 16 กันยายน 2007 เวลา 09:53:33
         ให้ช่างเช็ดว่ารั่วที่ไหนแต่ถ้าเป็นปั๊มจริงๆ ก็เปลี่ยนครับ  แล้วให้ช่างเช็ดสายพานราวลิ้น,ตัวกดสายพานด้วยนะครับ(สายพานราวลิ้น มีอายุใช้งานประมาณ 40,000ก.ม)  เพราะอยู่ที่เดียวกันวเวลาเปลียนปั๊มน้ำต้องถอดสายพานราวลิ้นอยู่แล้วจะได้ไม่ต้องเสียเวลา

ราคาปั๊มน้ำตามที่คุณ nunt บอกครับและราคาของ บ. ประมาณ 2500 บาท  (ตัวผมก็ใช้ของนอกครับถูกคุณภาพพอๆกัน   แต่ถ้าต้องเปลียนสายพานราวลิ้นด้วย ให้ใช้ของ บ. ดีกว่าครับชัวร์ดีครับราคา บ. ประมาณ900บาท)
วันอาทิตย์ที่ 16 กันยายน 2007 เวลา 15:30:02
    เรียนพี่โป สายพานราวลิ้นเพิ่งเปลี่ยนเมื่อตอนต้นปีนี้เองครับ วันนี้ลองสตาร์ทดู ใช้วิชามารเลย (ช็อต ขั้วไดเอา) ปรากฎว่าติดครับ ปํญหาใหญ่ตอนนี้คือ ยังหาอู่ทำไม่ได้ครับ พอดีผมอยู่ใกลปืนเที่ยงครับ(บ่อวิน ชลบุรี) วันนี้ไปคุยกะอู่ข้างบ้านมา ลุงแกบอกว่าต้องแกะหลายจุดเพราะปั๊มน้ำมันรั่ว ประกอบกับแกมีงานล้นมือ ผมก็เลยกะว่าคงจะไปซ่อมตอนปลายปีเลย (รอปัจจัย ด้วย) เพราะมีหลายจุดที่บกพร่อง นอกจากน้ำรั่วแล้ว ก็ มี เครื่องสั่นตลอด(ช่างบอกวาล์วรั่ว) ตอนนี้ก็เลยเอาไว้แค่ส่งแม่ไปหาหมอที่คลีนิคเดือนละครั้ง วิ่งไปกลับราว โลนึง มันคงยังพอไหว ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำแนะนำ ถ้ามีการอัพเดทอะไรแล้วจะเอามาเล่าให้ฟัง(ขอคำปรึกษานั่นแหละ) ครับ
Re: น้ำรั่วหมดหม้อ เลย By: maxkrub
วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 22:08:56
ของผม น้ำหาย เพราะ ฝาหม้อน้ำ กะท่อยาง ตรงที่จะเข้าปั๊มน้ำมันแตก เลยลูกทุ่ง ตัดตรงที่แตกทิ้ง แล้วสวมท่อเข้าปั๊มมันเลย  ใช้มาหลายเดือนละ

ส่วน ถ้าช๊อตขั้วได แล้วติด ลองดูรีเลย์ช่วยสตาร์ทด้วยครับ  รถผม SRI ไดเดิมไม่ค่อยดี เลยถอดเก็บไว้เป็นอะไหล่ ยังใช้ได้เหมือนกัน แต่บางทีก็เงียบ ยังไม่ได้เอาไปซ่อมเลย ตอนนี้ ยืมไดของ Denso มาใช้ก่อน รอบจัด ประหยัดไฟ ลูกเก่า กินไฟ แต่ไม่ค่อยหมุน
วันศุกร์ที่ 12 ตุลาคม 2007 เวลา 13:00:18
up date ครับ วันนี้ช่างถอดออกมาแล้ว ต้องเปลี่ยนปั๊มครับ สอบถามผู้รู้หน่อยว่าราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ เพราะช่างบอกว่า สามพันแปด แพงไปหรือเปล่าครับ
วันศุกร์ที่ 12 ตุลาคม 2007 เวลา 15:58:25
แพงไปครับ ราคาปั๊มน้ำของ บ. ประมาณ 2500 บาท(ของแท้) ของนอกประมาณ 1300 บาท
วันศุกร์ที่ 12 ตุลาคม 2007 เวลา 16:26:49
ราคานี้จาก 0 เลยเปล่าครับ คุณโป
วันศุกร์ที่ 12 ตุลาคม 2007 เวลา 20:53:12
ครับ แต่จำราคาไม่ได้แต่ประมาณนี้ครับ Smiley