Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่อง By: aod
วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2007 เวลา 20:42:43
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมากลับบ้านที่ลพบุรี ขับด้วยความเร็ว 120-130 เหมือนเครื่องวิ่งอืดๆ ไปถึงบ้านเปิดฝากระโปรง เห็นสิ่งผิดปรกติ มีน้ำมันเครื่องเปรื้อนแถวฝากครอบวาล์ว และดีดขึ้นฝากกระโปรงด้วย ดูไปดูมา มันน่าจะรั่วออกมาจากฝากเติมน้ำมันเครื่อง เปิดออกมามี O-RING อยู่ น่าจะแข็งทำให้น้ำมันเครื่องรั่วออกมาได้ อยากถามเพื่อนๆว่ามีใครเคยเปลี่ยนบ้างไหมครับ ถ้าเปลี่ยนซื้อได้ที่ไหน ตอนนี้เช็คที่เอกชัย ต้องเปลี่ยนทั้งฝาเลย สองร้อยกว่าบาท แต่ไม่อยากเสียตังค์อ่ะครับ มีเพื่อนๆพอให้คำแนะนำได้ไหมครับ

Re: O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่อง By: maxkrub
วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2007 เวลา 20:55:30
ของผม เปลี่ยนทั้งฝาเลยครับ   ปัญหาจบเลย  เพราะ โอริงตัวเดิม  มันแข็ง จนนึกว่าเป็น พลาสติกแล้ว 
Re: O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่อง By: 405 GR
วันอังคารที่ 02 ตุลาคม 2007 เวลา 20:56:03
ต้องเอาไปเทียบดูแถวคลองถมมีร้านขายยางประเภทนี้แถวๆใกล้วัดตึกเส้นละไม่กี่บาทเอาของเก่าไปเทียบด้วย ใช้ได้ดีสมราคาไม่ทน แต่ก็ไม่แพง ผมแก้อาการนี้ผิดโดยไปเปลี่ยนปะเก็นฝาครอบวาล์วมาแล้ว เสียตังค์เปล่ามาหนหนึ่งแล้ว จริง ๆ  โอริงมันแข็ง
Re: O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่อง By: aod
วันพุธที่ 03 ตุลาคม 2007 เวลา 20:18:18
ขอบคุณครับ แต่ยังไม่มีเวลาไปซื้อเลย ขับช้าหน่อยก้อไม่รั่วครับ

Re: O-ring ฝาเติมน้ำมันเครื่อง By: jatupum
วันเสาร์ที่ 06 ตุลาคม 2007 เวลา 20:31:37
ของผมมันก็แข็งเหมือนกันยังไม่เปลี่ยน แต่ก็อัด 120-140 (บางช่วง)กลับเพชรบูรณ์แต่ก็ไม่มีน้ำมันดันออกมาไม่รู้มันผิดปกติหรือเปล่า(ระดับน้ำมันปกติ)