Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
เดินเบาเพี้ยนอ่ะคับ By: Ka+john
วันจันทร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2007 เวลา 14:27:22
205ผมเดินเบาไปแล้วอ่ะคับ
สตาร์ทดับตลอดเลย สตาร์ทแล้วเบิ้ลคันเร่งก็ติดนะครับ พอปล่อยแล้วดับ

ผมเลยไปเปิดกระโปรงหน้าดู ขาแตะมอเตอร์เดินเบามันจมอ่ะคับ
แตะแล้วจมหายไปเลย ต้องดึงๆขึ้นมาหน่อยนึง แล้วก็ปกติดี
วิ่งไปๆจอดๆดับๆ ให้ต้องลงไปดึงขาแตะอีกครั้งสองครั้ง
แต่ตอนนี้ก็ปกติดีแล้ว

จะทำยังไงกับมันดีอ่ะคับ? หรือลองขับให้มีอาการอีกหน่อยค่อยว่ากันอีกทีดี

อ้อ แล้วอาการเดิมคือวิ่งด้วยความเร็วพอควร ซักแปดสิบ ร้อยนึง อ่ะคับ
พอถอนคันเร่งแล้วเครื่องก็ดับ เป็นจากสาเหตุเดียวกันได้รึป่าวคับ?

ยังมีอาการกระตุกเวลาเหยีบคันเร่งเพิ่มจากรอบสองพันกว่าๆ กระตุกตึ้กๆเลยครับ เอาไงดีคับ?

ฝากถามผู้รู้ทุกท่านครับ ขอบคุนครับ
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: CHET
วันจันทร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2007 เวลา 15:40:10
อาการแรกเหมือนมอเตอร์เดินเบาจะเพี้ยนลองดูสายคันเร่งก่อนว่าตึงเกินไปหรือไม่ตั้งให้หย่อนไว้ก่อนแล้วบิดกุญแจ2แก๊กยังไม่ต้องสตาร์ทแล้วให้ไปดูที่แกนมอเตอร์ว่าสัมผัสอยู่กับปีกผีเสื้อหรือไม่ถ้าไม่ให้ตั้งน๊อตด้านหลังแกนให้ยันกับแกนมอเตอร์จนแกนมันเลื่อนออกมาเองหรือว่าลองใช้มือดันดูก็ได้
อาการ2เหมือนปีกผีเสื้อจะกลับบ้านเก่าแล้วล่ะ จะเป็นที่ตำแหน่งเดิมทุกครั้งใช่ป่าว:(
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: eurostar
วันจันทร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2007 เวลา 16:52:57
อ้างจาก: CHET ที่ วันจันทร์ที่ 26 พฤศจิกายน  2007 เวลา 15:40:10
อาการแรกเหมือนมอเตอร์เดินเบาจะเพี้ยนลองดูสายคันเร่งก่อนว่าตึงเกินไปหรือไม่ตั้งให้หย่อนไว้ก่อนแล้วบิดกุญแจ2แก๊กยังไม่ต้องสตาร์ทแล้วให้ไปดูที่แกนมอเตอร์ว่าสัมผัสอยู่กับปีกผีเสื้อหรือไม่ถ้าไม่ให้ตั้งน๊อตด้านหลังแกนให้ยันกับแกนมอเตอร์จนแกนมันเลื่อนออกมาเองหรือว่าลองใช้มือดันดูก็ได้
อาการ2เหมือนปีกผีเสื้อจะกลับบ้านเก่าแล้วล่ะ จะเป็นที่ตำแหน่งเดิมทุกครั้งใช่ป่าว:(

เรียน ถามพี่เชษฐ์ ครับ อการปีกผีเสื้อ จะกลับบ้านเก่า  จะมีอาการเหล่านี้ ด้วยหรือเปล่าครับ
1. บางครั้ง  เป็นบ้าง ไม่เป้นบ้าง เวลาเหยียบคันเร่ง ช่วงต้น (1/4) เครื่องจะกระพือ กระตุก + ดับ
    จึงต้องเลี้ยง ประคองคันเร่ง เหยียบกะจังหวะให้ แรงขึ้น จะไม่ดับ เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง

>> อาการนี้ ถ้าเป็นที่ปีกผีเสื้อ ซ่อมแพงมั๊ยครับ ประเมินค่าซ่อม คร่าวๆได้มั๊ยครับ

ขอบคุณพี่มากครับ
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: CHET
วันพุธที่ 28 พฤศจิกายน 2007 เวลา 17:35:46
อาการนี้ก็อาจจะใช้ก้ได้ราคาตอนนี้น่าจะ12000-13000 บาทครับ
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: eurostar
วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤศจิกายน 2007 เวลา 11:02:11
ขอบคุณ พี่เชษฐ์ อีกครั้งครับ
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: xe_5
วันพฤหัสบดีที่ 06 ธันวาคม 2007 เวลา 00:43:06
แพงเกินอ่ะพี่เชษฐ์ ความคิดผมนะ

Know how ก็ไม่ได้มาก แกะมา แทบจะทำตามได้

เสียอย่างเดียว body มันหายาก ไม่งั้นนะ ฮึ่ม  Angry
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: david
วันศุกร์ที่ 07 ธันวาคม 2007 เวลา 20:34:09
อาการของรถผม อยู่ดี ๆ ก็ดับไปเลย สตาร์ก็ไม่ติด ทิ้งไว้สักพัก ก็สตาร์ทติด ช่างบอกว่าน้ำมันขึ้นไม่ทัน แล้วก็ล้างกรองน้ำมัน หลังจากนั้น ก็เป็นอีก  2 ครั้ง
มันเกี่ยวกันกรองน้ำมันเบนซิน หรือเปล่า หรือเป็นที่จุดอื่น
วันเสาร์ที่ 08 ธันวาคม 2007 เวลา 20:56:50
มีอาการอื่นๆร่วมด้วยไหมหรือว่าเป็นแค่ตอนแรกแล้วก็วิ่งปกติมันบอกยากต้องดูอันอื่นก่อนว่ามันมีตัวไหนที่ไม่สมบูรณ์หรือไม่เพราะอาการที่บอกมาไม่น่าจะใช่กรองตัน/มันน่าจะเกี่ยวกับระบบควบคุมการจ่ายน้ำมันมากกว่ามอเตอร์เดินเบาปีกผีเสื้อเซนเซอร์อุ่นรอบเครื่องก็เป็นได้หรืออาจจะO2-Sensorเท่าที่เจอมาก็มีแค่นี้ล่ะ
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: david
วันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม 2007 เวลา 09:37:02
หลังจากที่ Post ไปก็ยังไม่เป็นอีกเลยครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจากสาเหตุใด คงเป็นเพราะแก๊สโซฮอล
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: xe_5
วันอาทิตย์ที่ 23 ธันวาคม 2007 เวลา 14:31:39
อ้างจาก: david ที่ วันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม  2007 เวลา 09:37:02
หลังจากที่ Post ไปก็ยังไม่เป็นอีกเลยครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจากสาเหตุใด คงเป็นเพราะแก๊สโซฮอล

เล่นมุข หรือ พูดจริงคับเนี่ยะ 555
วันพฤหัสบดีที่ 27 ธันวาคม 2007 เวลา 22:06:56
ล้อ..เล่น
Re: เดินเบาเพี้ยนอ่ะครับ By: lipkung
วันเสาร์ที่ 29 ธันวาคม 2007 เวลา 15:28:29
สงสัยจะผิดที่แก๊สโซฮอล์ อิอิ