Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 306 เวลาปีนลูกระนาดทางเข้าหมู่บ้าน จะมีเสียงดัง กึ๊ก ด้านขวา

วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2024 เวลา 02:17:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  306 เวลาปีนลูกระนาดทางเข้าหมู่บ้าน จะมีเสียงดัง กึ๊ก ด้านขวา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 306 เวลาปีนลูกระนาดทางเข้าหมู่บ้าน จะมีเสียงดัง กึ๊ก ด้านขวา  (อ่าน 3036 ครั้ง)
อ.นิคม
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:24:37 »

306 เวลาปีนลูกระนาดทางเข้าหมู่บ้าน หรือเบรค แรง ๆ จะมีเสียงดัง กึ๊ก ด้านขวา  ทราบว่าเป็นที่เพลาขับ แต่อยากขอคำชี้แนะจากท่านผู้รู้ว่า
เพลาขับที่ดัง กึ๊ก นี้ จะต้องเปลี่ยนเลย หรือว่าซ่อมก็ได้ ครับ  หากซ่อมได้ ซ่อมที่ส่วนไหน และราคาซ่อม + ของประมาณเท่าไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 20:24:29 »

ไม่น่าจะเป็นที่เพลาขับนะครับ น่าจะเป็นที่ ลูกหมากใต้โช้คมากกว่า ดูพวกยางประกับกันโคลงด้วย ว่ามันขาดหมดหรือยัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ID Line:   manmingmitr
ศรีเทพ 306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:42:34 »

ตามพี่จิรโรจน์บอกเลยครับ ผมเคยแล้วครับน๊อตยึดประกับกันโคลงหลวมเวลากระแทกหรือลงหลุมขึ้นเนินจะดังกุกๆ ทีแรกไม่รู้เลยไปทำเพลาใหม่มาหมดไปห้าพันไม่หาย ลองมุดไปดูเอามือจับดูพวกน๊อตยึดก็ไม่หลวม แต่พอเอาประแจขันดูหมุนได้อีกเกือบสองรอบ  ลองเช็คดูก่อนครับน่าจะลูกยางขาด
อ.นิคม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:47:51 »

ขอบคุณ ท่าน จิรโรจน์ และท่านศรีเทพ 306 ทั้งสองท่านนะครับ ที่กรุณาชี้แนะ  ผมจะไปตรวจสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรจะได้รายงานให้ทราบครับ
PG306SR

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 พฤษภาคม 2014 เวลา 11:03:00 »

ยางประกับกันโคลงครับ เพิ่งเปลี่ยนมาตอนเมษา 1000กว่าบาทรวมค่าแรง
จะดังเฉพาะเวลาล้อขึ้นหลังเต่าหมู่บ้าน หรือทางขุขระ แต่ถ้าขึ้นพร้อมกัน2ล้อจะไม่ค่อยดัง
ถ้าขึ้นที่ละข้างละชัดเลย ให้ช่างยกรถดูเช็คง่ายเห็นชัดเขย่าได้
แต่อย่าเสี่ยงยกรถกับที่ยกไว้เปลี่ยนล้อเลยมันอันตรายต้องมุดไปใต้ท้องรถ ให้เงินช่างไปเหอะ

ท่องเที่ยวทั่วไทยไปกับ 306
Mongkhol
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:55:35 »

ผมใช้ 306 เป็นอาการเหมือนกันเลย เคยเปลี่ยนเพลาขับใหม่หาย ใช้อีกประมาณ 2 ปีกว่า กลับมาเป็นอีกตอนนี้ยังมีเสียงอีกเลยปล่อยตามเลย
hank

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 พฤษภาคม 2014 เวลา 19:00:48 »

:Cool:ลูกหมากกันโครงครับ ตัวที่เป็นพลาสติคครับ ซื้อของใหม่มาเปลี่ยนก็ใช้ได้แค่2อาทิตย์ก็กลับมาดังเหมือนเดิม ราคาก็แพงพอสมควรเลย แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้แบบเป็นเหล็กแล้ว ก็เลิกดังเลย ใช้มาปีกว่าแล้วยังไม่มีเสียงอะไรมาให้กวนใจเลย แถมราคาก็ถูกเยอะครับ
filmboys
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:43:33 »

:Cool:ลูกหมากกันโครงครับ ตัวที่เป็นพลาสติคครับ ซื้อของใหม่มาเปลี่ยนก็ใช้ได้แค่2อาทิตย์ก็กลับมาดังเหมือนเดิม ราคาก็แพงพอสมควรเลย แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้แบบเป็นเหล็กแล้ว ก็เลิกดังเลย ใช้มาปีกว่าแล้วยังไม่มีเสียงอะไรมาให้กวนใจเลย แถมราคาก็ถูกเยอะครับ
แบบเหล็กซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับผม

hank

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 09:55:00 »

งง pg 306 หากแก้ปัญหาเรื่องลูกหมากกันโครงได้ ก็คิดว่าน่าจะจบเรื่องช่วงล่างเกือบทั้งหมด เพราะ306คันที่ใช้อยู่ช่วงล่างมันดัง ไม่ว่าจะขึ้นเนิน เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา เวลาวิ่งบนถนนคอนกรีตแล้วมันดังเหมือนช่วงล่างมันไม่แน่น มันดังจนน่ารำคาญ จนทนไม่ไหวอยากจะขายรถทิ้งไปเลย เพราะเปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้น ที่น่าสงสัย ไม่ว่าจะเป็นโช๊คหน้า หัวโช๊ค ยางรองแท่นเครื่อง และยางรองทุกชนิด ลูกหมากกันโครงของใหม่ หมดเงินไปเยอะมากเพราะซื้อแต่ของใหม่ โดยเฉพาะลูกหมากกันโครงหลายคู่เลย สุดท้ายได้ไปหาแบบเป็นเหล็กของ เซฟิร่า (คู่ละ 500 บาท)ใส่เข้าไป จบเลยครับ
(ป.ล.น๊อตลูกหมาก เซฟิร่าจะใหญ่กว่า ฉนั้นก่อนใส่มันต้องคว้านรู ที่กันโครงนะครับ แต่ก็ยอมทำไปเถอะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ)
filmboys
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:01:50 »

งง pg 306 หากแก้ปัญหาเรื่องลูกหมากกันโครงได้ ก็คิดว่าน่าจะจบเรื่องช่วงล่างเกือบทั้งหมด เพราะ306คันที่ใช้อยู่ช่วงล่างมันดัง ไม่ว่าจะขึ้นเนิน เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา เวลาวิ่งบนถนนคอนกรีตแล้วมันดังเหมือนช่วงล่างมันไม่แน่น มันดังจนน่ารำคาญ จนทนไม่ไหวอยากจะขายรถทิ้งไปเลย เพราะเปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้น ที่น่าสงสัย ไม่ว่าจะเป็นโช๊คหน้า หัวโช๊ค ยางรองแท่นเครื่อง และยางรองทุกชนิด ลูกหมากกันโครงของใหม่ หมดเงินไปเยอะมากเพราะซื้อแต่ของใหม่ โดยเฉพาะลูกหมากกันโครงหลายคู่เลย สุดท้ายได้ไปหาแบบเป็นเหล็กของ เซฟิร่า (คู่ละ 500 บาท)ใส่เข้าไป จบเลยครับ
(ป.ล.น๊อตลูกหมาก เซฟิร่าจะใหญ่กว่า ฉนั้นก่อนใส่มันต้องคว้านรู ที่กันโครงนะครับ แต่ก็ยอมทำไปเถอะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ)
ขัดเจนครับ ชอบคุณครับ

อ.นิคม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:52:21 »

ลูกหมากกันโคลง เซฟิร่า ตามรูปนี้และ ลิงค์นี้  ใช่หรือเปล่า ครับ ท่าน hunk

http://www.zafiracafe.com/forum/index.php?topic=4892.0

* spd_20110309144842_b.jpg (46.31 KB, 640x480 - ดู 613 ครั้ง.)
hank

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:12:55 »

:correct:ใช่ครับ ถูกต้องเลยนะครับ ไอ้ตัวนี่เลยของรุ่นอื่น405,406 เป็นเหล็กกันหมด มีแต่306ที่เป็นพลาสติคครับ มันคือจุดที่สามารถทำให้เกิดเสียงแปลกได้เกือบทุกเสียงเลยครับ
อ.นิคม
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 15:59:09 »

อ้างถึง
ขอบคุณ ท่าน จิรโรจน์ และท่านศรีเทพ 306 ทั้งสองท่านนะครับ ที่กรุณาชี้แนะ  ผมจะไปตรวจสอบดูครับ ได้ผลอย่างไรจะได้รายงานให้ทราบครับ

จากปัญหาที่ถาม นั้น หลังจากได้คำชี้แนะตามที่อ้างถึงแล้ว ผมได้ไปเข้าอู่ และให้ช่างไล่ขันน๊อตทุกตัวที่เป็นช่วงล่างด้านหน้า ส่วนมากก็แน่นหมด
ยกเว้นเฟรมหน้ามีคลายบ้าง ต้องขันเข้าอีก ครึ่งรอบบ้าง สองตัว แต่ปัญหายังไม่ยุติ เพียงแต่เบาบางลง  สรุปโดยภาพรวมคือดีขึ้น ครับ  
และเมื่อมาได้คอมเม็นต์ของท่าน  hank ก็เลยเป็นอีกแง่มุมหนึ่งที่จะนำไปสู่การแก้ปัญหาช่วงล่างของ 306 แบบยั้งยืน เพราะตามที่ท่าน  hank
ได้เปลี่ยนแล้ว ทำให้ยุติเรื่องเสียงดังต่าง ๆ ของช่วงล่าง 306 ได้ (จริงไม่จริง ก็จะขอพิสูจน์)

ขอบคุณมากครับ ประสบการณ์ของท่านทั้งหลายที่คอมเมนต์มาทั้งหมด เป็นประโยชน์แก่ผู้ใช้ 306 มากนะครับ แทนที่พวกเราจะต้องเปลี่ยนตัวนั่นตั้วนี้ตัวนู้น
จนหมดทุกตัวก็ยังไม่หาย  ถ้ามีผู้มีประสบการณ์ตรง หรือผู้รู้มาชี้แนะก็จะประหยัดเงินประหยัดเวลามากขึ้น  ผมจะหามาเปลี่ยนโดยเร็วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์