Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 เวลาจอดรอบเครื่องจะสวิงเเละเมื่อรถวิ่งจะมีอาการสะดุด

วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2024 เวลา 03:43:02

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  50X
| | |-+  เวลาจอดรอบเครื่องจะสวิงเเละเมื่อรถวิ่งจะมีอาการสะดุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจอดรอบเครื่องจะสวิงเเละเมื่อรถวิ่งจะมีอาการสะดุด  (อ่าน 6298 ครั้ง)
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 14:25:05 »

รถใช้เเก๊สอย่างเดียวครับใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร :อะหา อะหา: เเต่ช่วงนี้เริ่มมีปัญหาคือเวลารถติดอยู่กับที่รอบเครื่องจะมีอาการสวิงขึ้นลง เเละพอออกตัวจะมีอาการสะดุด บางครั้งดับไปเลยก็มี เเต่ก็สามารถสตาทร์ติดได้ ซึ่งที่ผ่านมาไม่เคยเป็นมาก่อน กลัววันดีคืนนี้สตาทร์ไม่ได้ล่ะก็เเย่เเน่ เเละส่วนใหญ่รถคันนี้เเฟนจะเป็นคนใช้รับลูกเเละเขาก็รักรถคันนี้มาก ไม่อยากจะเปลี่ยน โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ มีอะไรก็จะซ่อมเเละเปลี่ยนอะไหล่ด้วยตัวเองมาตลอด เเต่มาคราวนี้งมไม่ถูกจริงๆ ให้ช่างเเถวบ้านดูให้เขาก็ส่ายหน้า  :กินหัว: เพื่อนสมาชิกช่วยเเนะนำอาการเเก้ปัญหาให้ด้วยนะครับจะขอบคุณเป็นอย่างมากครับ :มอบดอกไม้:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
prajuk
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 14:43:36 »

สงสัย map.sensor แก็ส, ท่อ vacc.อาจรั่ว หรือสวมท่อไม่สนิดกับ ท่อไอดี
ตั้งข้อสงสัย ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Moresta.H
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 16:31:53 »

ลองเช็คผ้าหม้อต้มแก๊สดูก่อนก็ได้นะคับ  :What:เผื่อมันตันคับ
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 17:13:25 »

ขอบคุณครับทั้งสองท่าน เดียวลองไปให้อู่เเก๊สเช็ดระบบดูครับ ไม่รู้ว่าอู่อาดำริห์รับทำเกี่ยวกับระบบเเก๊สหรือเปล่า เพื่อนสมาชิกพอทราบหรือไหมครับ
Moresta.H
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:22:42 »

เข้าไปอู่อาเมื่อรั่ย บอกด้วยคับ 089.895.6479
อยากเห็น 505 ครับ (ด่วนๆเลย) :ยินดี อุอุอุ:
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 19:02:44 »

ยินดีเลยครับ
blue5968
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 พฤษภาคม 2014 เวลา 20:54:02 »

หลักการทำงานของเครื่องยนต์หลักใหญ่มี 2 ส่วน คือ ระบบเชื้อเพลิง และ ระบบไฟ (จุดระเบิด)  เชื้อเพลิงมี 2 ชนิด คือ น้ำมันเบนซินและแก๊ส  ระบบไฟมีหลายส่วนที่เกี่ยวข้อง เฃ่น หัวเทียน คอยย์ โมดูล (ของ 505 จะมีอยู่ในรุ่นหลัง ๆ) สายหัวเทียน จานจ่าย  กรณีเครื่องเดินไม่เรียบอาจมีสาเหตุจากระบบใดระบบหนึ่งหรืออาจทั้งสองระบบก็ได้ ถ้ารถยังใช้น้ำมันได้ขอให้ลองสตาร์ทด้วยน้ำมันว่ามีอาการเหมือนกันไหม ถ้าเหมือนกันคงต้องเช็คที่ระบบไฟ แต่ถ้าใช้ได้เฉพาะแก๊สอย่างเดียว คงต้องเช็คทีละอย่าง เริ่มต้นที่หัวเทียนก่อน ให้ถอดหัวเทียนออกมาดูทีละหัวว่าเป็นเช่นไร เช่น มีเขม่ามากหรือเปียกแฉะ แสดงว่าหัวเทียนหัวนั้นใช้ไม่ได้แล้ว ซึ่งอาจมีสาเหตุมาจากมีน้ำมันเครื่องหลุดเข้าไปเผาไหม้ อันเกิดจากหลายสาเหตุ เช่น ยางตีนวาล์วหลวมหรือแข็งเพราะหมดอายุ ปลอกวาล์วสึก แหวนลูกสูบสึกจนไม่สามารถรีดน้ำมันเครื่องได้ หรือหัวเทียนเสียไม่จุดระเบิด หัวเทียนที่เผาไหม้ดีสังเกตจากคราบบนขอบหัวเทียนจะมีสีน้ำตาลและแกนกลางจะมีสีนวลถึงขาว หากหัวใดหัวหนึ่งเสียมักจะทำให้เครื่องเดินไม่เรียบได้เหมือนกัน ควรเปลี่ยนใหม่เฉพาะหัวนั้นก็ได้แต่ต้องเป็นเบอร์เดียวกัน หรือจะเปลี่ยนยกชุดก็ไม่มีใครว่า เมื่อตรวจดูทุกหัวแล้วไม่พบว่าผิดปกติ ให้ตรวจดูสายหัวเทียน วิธีตรวจที่นิยมกัน คือ สตาร์ทเครื่องยนต์ติดแล้วให้ดึงสายหัวเทียนเส้นใดเส้นหนึ่งออกแล้วแหย่ใกล้ ๆ โลหะแถวนั้น ถ้ามีประกายไฟวิ่งหาโลหะแสดงว่าสายหัวเทียนเส้นนั้นยังดีอยู่ แต่ถ้าไม่มีประกายไฟหรือมี ๆ หาย ๆ คงต้องเปลี่ยนเส้นใหม่โดยให้ทำเช่นนี้จนครบทั้งสี่เส้น  และขอแนะนำให้เปลี่ยนทั้งชุด ส่วนคอยย์และโมดูลไม่ได้เกี่ยวข้องกับอาการนี้ และสุดท้ายคือจานจ่าย ถ้าจานจ่ายยังเป็นระบบใช้ทองขาวอยู่คงต้องตรวจหน้าทองขาวและคอนเด็นเซอร์ เท่าที่จำได้ถ้าหน้าทองขาวไหม้จะสตาร์ทติดยาก หากจะลองซ่อมเองก็ตรวจตามที่ว่าข้างต้น ได้ผลประการใดบอกด้วย
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 01:51:58 »

:like:เดียวลองไปปฏิบัติดูครับ
blue5968

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 08:54:04 »

คราวที่แล้วได้อธิบายระบบไฟ (จุดระเบิด) ไปแล้ว ยังขาดระบบเชื้อเพลิงที่ยังไม่ได้อธิบาย ถ้าใช้น้ำมันเบนซินต้องถอดคาร์บูออกมาล้างทำความสะอาดด้วยน้ำมันเบนซินและเป่าด้วยลมแรง ๆ ที่สำคัญต้องถอดนมหนูออกทุกตัว แต่ต้องจำดี ๆ ว่าเบอร์ไหนอยู่ตรงไหน อย่าสลับกัน ตรวจดูผ้าปั๊มคาร์บู 2 ตัวด้วยว่าแข็งหรือขาดหรือไม่ ถ้าชำรุดต้องเปลี่ยนใหม่
ต่อไปจะกล่าวถึงแก๊สบ้าง หม้อต้มแก๊สถ่ายขี้แก๊สครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ถ้าไม่เคยทำเลยให้ทำเสีย หรือจะให้ดีควรถอดออกมาล้างทำความสะอาดผ้าปั๊มด้วยน้ำที่ผสมกับน้ำยาล้างจาน แต่ถ้าผ้าปั๊มแข็งหรือขาดจำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้าจะให้ดีซื้อใหม่ดีกว่าเพราะปัจจุบันราคาไม่แพงแล้ว อย่างอาติเกอร์ราคาไม่เกินพันห้ามีทอนนิดหน่อย อย่างอื่นไม่น่าจะมีอะไรอีก หากจะมีน่าจะมีไฟรั่วลงกราวด์รึเปล่า ข้อนี้ไม่ค่อยได้พบบ่อยนัก ต้องลองติดเครื่องและอยู่ในที่มืด ๆ จึงจะเห็น เท่าที่อธิบายมานี้ก็ได้จากประสบการณ์ล้วน ๆ อาจจะมีอย่างอื่นที่นึกไม่ออกก็ได้ อยากทราบอะไรเพิ่มเติมไม่ต้องเกรงใจนะครับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 09:18:59 »

คราวที่แล้วได้อธิบายระบบไฟ (จุดระเบิด) ไปแล้ว ยังขาดระบบเชื้อเพลิงที่ยังไม่ได้อธิบาย ถ้าใช้น้ำมันเบนซินต้องถอดคาร์บูออกมาล้างทำความสะอาดด้วยน้ำมันเบนซินและเป่าด้วยลมแรง ๆ ที่สำคัญต้องถอดนมหนูออกทุกตัว แต่ต้องจำดี ๆ ว่าเบอร์ไหนอยู่ตรงไหน อย่าสลับกัน ตรวจดูผ้าปั๊มคาร์บู 2 ตัวด้วยว่าแข็งหรือขาดหรือไม่ ถ้าชำรุดต้องเปลี่ยนใหม่
ต่อไปจะกล่าวถึงแก๊สบ้าง หม้อต้มแก๊สถ่ายขี้แก๊สครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ถ้าไม่เคยทำเลยให้ทำเสีย หรือจะให้ดีควรถอดออกมาล้างทำความสะอาดผ้าปั๊มด้วยน้ำที่ผสมกับน้ำยาล้างจาน แต่ถ้าผ้าปั๊มแข็งหรือขาดจำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้าจะให้ดีซื้อใหม่ดีกว่าเพราะปัจจุบันราคาไม่แพงแล้ว อย่างอาติเกอร์ราคาไม่เกินพันห้ามีทอนนิดหน่อย อย่างอื่นไม่น่าจะมีอะไรอีก หากจะมีน่าจะมีไฟรั่วลงกราวด์รึเปล่า ข้อนี้ไม่ค่อยได้พบบ่อยนัก ต้องลองติดเครื่องและอยู่ในที่มืด ๆ จึงจะเห็น เท่าที่อธิบายมานี้ก็ได้จากประสบการณ์ล้วน ๆ อาจจะมีอย่างอื่นที่นึกไม่ออกก็ได้ อยากทราบอะไรเพิ่มเติมไม่ต้องเกรงใจนะครับ

รบกวนถามหน่อยครับว่า...1. หากจะมีน่าจะมีไฟรั่วลงกราวด์รึเปล่า ข้อนี้ไม่ค่อยได้พบบ่อยนัก ต้องลองติดเครื่องและอยู่ในที่มืด ๆ จึงจะเห็น ....อันนี้สังเกตุอย่างไงครับ..

2. ของผม 405  GRI แท้ เครื่องเดิมแก็สระบบดูด..มีปัญหาว่าขับๆไปสักพักพอแตะเบรตหรือจอดติดไฟแดงเครื่องจะดับ(ตอนใช้แก็สนะ)แต่ก็สตาร์ทติด..(ถ้าใช้น้ำมันไม่เป็น) สาเหตุมาจากอะไรครับ..

ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 09:54:22 »

ขอบคุณคุณ blue 5968 มากครับ เช้านี้ลองไล่ที่ละอย่างเปลี่ยนหัวเทียน สายหัวเทียน เช็คฝาครอบจานจ่ายปรากฏว่าขั้วด้านในสึกค่อยข้างมาก เเละถ่านที่อยู่ด้านในหายไป คิดว่าน่าจะเป็นตัวปัญหาข้างต้นหรือเปล่าครับ จะลองไปหาซื้อมาเปลี่ยนดูครับ ไม่ทราบว่าถ้าจะซื้อฝาครอบ กับตัวหัวนกกระจอกจะมีขายเเยกรึเปล่า ขอบคุณครับ เดียวถ้าเปลี่ยนเเล้วไม่หายจะลองเปลี่ยนหม้อต้มดูครับ
blue5968

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:10:42 »

กรณีไฟรั่วลงกราวด์เท่าที่เคยเจอ คือ จะเห็นกระแสไฟพุ่งออกจากสายหัวเทียนวิ่งเข้าหาโลหะที่ใกล้ที่สุด อีกกรณีนึงมักจะเรียกว่าไฟรั่ว (ไม่ลงกราวด์) คือ อุปกรณ์ไฟฟ้ามีกระแสไฟจ่ายเข้าตลอดเวลาทำให้แบตหมด ซึ่งคงไม่เกี่ยวกับคำถามของผู้ตั้งกระทู้ ผิดถูกอย่างไรต้องขอโทษด้วย
ส่วนคำถามข้อ 2 ผมคิดว่า ควรจะต้องจูนแก๊สใหม่ ถ่ายขี้แก๊ส (ถ้ามีรูถ่าย) หรือถ้าจะให้ดีคงต้องถอดหม้อต้มแก๊สออกมาล้างทำความสะอาด ตรวจอุปกรณ์ภายในว่ามีส่วนใดที่สมควรเปลี่ยนบ้าง เท่าที่ทราบจากร้านติดตั้งและผู้รู้ที่ชำนาญบอกว่า หม้อต้มจะมีอายุการใช้งานเหมือนอุปกรณ์รถทั่ว ๆ ไป ไม่แน่ใจว่าห้าหมื่นโลหรือไม่  ถ้ารถผมมีอาการที่ว่านี้ ก่อนอื่นผมจะจูนแก๊สใหม่ บางทีการจ่ายแก๊สมากไป (แก๊สท่วม) ทำให้เครื่องเผาไหม้ไม่ทัน ผ้าปั๊มหม้อต้มที่ใช้ไปนาน ๆ จะแข็ง ทำให้การจ่ายแก๊สผิดพลาด จะทำให้เครื่องดับได้ ตรงกันข้ามกับการจ่ายแก๊สน้อย เครื่องจะมีอาการวิ่งไม่ออกและอาจมีระเบิดย้อนหลัง (Back Fire) ได้
ทั้งหมดที่ผมอธิบายมานี้บางอย่างผมก็รู้งู ๆ ปลา ๆ แต่ได้เคยลองปฏิบัติจริงมาแล้วจนได้ผล เนื่องจากผมมีเวลาว่างมาก ก ก ก ปัจจุบันไม่ได้ทำงานมาหลายปีแล้ว ส่วนมากจะยุ่งอยู่กับรถตัวเอง ถอดเข้าถอดออกเป็นว่าเล่น เมื่อวานก็เพิ่งเปลี่ยนพลาสติกกลางหน้าคอนโซลของ 505 เจอสวิตท์ไฟฉุกเฉินชำรุดเลยเปลี่ยนตัวใหม่ แต่ดันใส่สายไฟกลับด้านกัน ผลไฟเลี้ยวไม่ทำงาน ต้องขับรถด้วยความหงุดหงิด กว่าจะเจอปัญหาและแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยก็มืดค่ำ ช่วงนี้ก็คงไม่ต้องทำอะไรอีกแล้ว เพราะทุกอย่างใช้ได้ดีเหมือนเดิม รื้ออะไรเป็นงานเข้าทุกที
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:20:37 »

กรณีไฟรั่วลงกราวด์เท่าที่เคยเจอ คือ จะเห็นกระแสไฟพุ่งออกจากสายหัวเทียนวิ่งเข้าหาโลหะที่ใกล้ที่สุด อีกกรณีนึงมักจะเรียกว่าไฟรั่ว (ไม่ลงกราวด์) คือ อุปกรณ์ไฟฟ้ามีกระแสไฟจ่ายเข้าตลอดเวลาทำให้แบตหมด ซึ่งคงไม่เกี่ยวกับคำถามของผู้ตั้งกระทู้ ผิดถูกอย่างไรต้องขอโทษด้วย
ส่วนคำถามข้อ 2 ผมคิดว่า ควรจะต้องจูนแก๊สใหม่ ถ่ายขี้แก๊ส (ถ้ามีรูถ่าย) หรือถ้าจะให้ดีคงต้องถอดหม้อต้มแก๊สออกมาล้างทำความสะอาด ตรวจอุปกรณ์ภายในว่ามีส่วนใดที่สมควรเปลี่ยนบ้าง เท่าที่ทราบจากร้านติดตั้งและผู้รู้ที่ชำนาญบอกว่า หม้อต้มจะมีอายุการใช้งานเหมือนอุปกรณ์รถทั่ว ๆ ไป ไม่แน่ใจว่าห้าหมื่นโลหรือไม่  ถ้ารถผมมีอาการที่ว่านี้ ก่อนอื่นผมจะจูนแก๊สใหม่ บางทีการจ่ายแก๊สมากไป (แก๊สท่วม) ทำให้เครื่องเผาไหม้ไม่ทัน ผ้าปั๊มหม้อต้มที่ใช้ไปนาน ๆ จะแข็ง ทำให้การจ่ายแก๊สผิดพลาด จะทำให้เครื่องดับได้ ตรงกันข้ามกับการจ่ายแก๊สน้อย เครื่องจะมีอาการวิ่งไม่ออกและอาจมีระเบิดย้อนหลัง (Back Fire) ได้
ทั้งหมดที่ผมอธิบายมานี้บางอย่างผมก็รู้งู ๆ ปลา ๆ แต่ได้เคยลองปฏิบัติจริงมาแล้วจนได้ผล เนื่องจากผมมีเวลาว่างมาก ก ก ก ปัจจุบันไม่ได้ทำงานมาหลายปีแล้ว ส่วนมากจะยุ่งอยู่กับรถตัวเอง ถอดเข้าถอดออกเป็นว่าเล่น เมื่อวานก็เพิ่งเปลี่ยนพลาสติกกลางหน้าคอนโซลของ 505 เจอสวิตท์ไฟฉุกเฉินชำรุดเลยเปลี่ยนตัวใหม่ แต่ดันใส่สายไฟกลับด้านกัน ผลไฟเลี้ยวไม่ทำงาน ต้องขับรถด้วยความหงุดหงิด กว่าจะเจอปัญหาและแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยก็มืดค่ำ ช่วงนี้ก็คงไม่ต้องทำอะไรอีกแล้ว เพราะทุกอย่างใช้ได้ดีเหมือนเดิม รื้ออะไรเป็นงานเข้าทุกที

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ เข้ามาเก็บข้อมูล ครับ
กำลังตรวจสอบพอดีว่า รถผม มีไฟรั่ว และ กราวน์ ไม่แน่น ตรงส่วนไหนบ้าง (คงต้องไปพึ่งช่างไดนาโม)
ขอบคุณคำแนะนำในกระทู้นี้ จากพี่ blue5968 (พี่อ๊อด) มากๆ ครับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:39:40 »

ขอบคุณมากครับพี่....ปล.บ้านพี่อยู่แถวไหนครับเผื่อวันไหนผ่านไปจะได้แวะไปขอความรู้เพิ่มเติมครับ(ถ้าไม่สะดวกบอกในนี้ก็PMบอกได้ครับ)

บอม..ถ้าตรวจสอบแล้วได้ผลอย่างไง..บอกพี่ด้วยนะ...

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
blue5968

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:43:23 »

บ้านผมอยู่ย่านอโศก-ดินแดง แถวฟอร์จูนนั่นแหละเข้าออกได้หลายทาง เรื่องขอความรู้ผมถือว่าเป็นวิทยาทาน ไม่เคยรังเกียจและไม่เคยปิดบัง รู้สึกดีใจซะมากกว่าที่ได้ทำประโยชน์ให้กับผู้อื่น หากจะติดต่อทางโทรศัพท์ให้ใช้เบอร์ 084-708-4450 ซึ่งเป็นเบอร์สำหรับใช้รับสายไม่ค่อยได้โทร. ออก ความจริงผมเข้าเวปนี้มานานแล้ว แต่ระยะหลังไม่มีความจำเป็นต้องใช้เน็ทก็เลยยกเลิก มาคราวนี้ภรรยาต้องการจะใช้ก็เลยติดตั้งใหม่ แต่ดู ๆ แล้ว 505 นับวันจะเหลือน้อยลงทุกที สังเกตุจากคำถามในเวปมีน้อยมาก ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ
อ้อ กะลาจานจ่ายจำได้ว่าขายพร้อมหัวนกกระจอก ราคาคงไม่เกินพัน คุณบุญสนองเคยซื้อจากเอกชัยมาแล้วยังไม่ได้ใช้ จนรถเปลี่ยนเครื่องลงญี่ปุ่นก็แล้ว ปัจจุบันรถก็ขายไปแล้ว แต่อะหลั่ยบางตัวยังมีอยู่ ไม่ทราบแกจะขายรึเปล่า ลองสอบถามเอกชัยดูเถอะครับ อ้อ เวลาซื้อให้เอาของเก่าไปเทียบด้วยเพราะเคยเจอว่าขนาดไม่เท่ากัน ผมไม่แน่ใจว่าผมยังมีของเก่าอยู่รึเปล่า คือ ซื้อของเก่าเก็บไว้เยอะพอควรแล้วซุกไว้มั่วไปหมด จะหาอะไรทีต้องรื้อทั่วห้อง ถ้าพอมีอัฐแนะนำให้ซื้อของใหม่ไปเลยครับ แต่ขอบอกให้ทราบอีกหน่อยนึงว่า ถึงจะเปลี่ยนกะลาจานจ่ายใหม่แล้ว พอใช้ไปสักระยะนึงมันก็จะกินแกนทองแดงอีก เนื่องจากบู๊ชแกนจานจ่ายหลวมทำให้แกว่งไม่ได้ศูนย์ ผมไม่มั่นใจว่าถ้าให้โรงกลึงทำบู๊ชใหม่แล้วจะดีแค่ไหน ผมเคยเอาไปทำมาแล้วแต่ไม่ได้เปลี่ยนกะลาเลยไม่รู้ว่ามันดีหรือไม่ ผมว่าลองขอยืมกะลาจานจ่ายของคนอื่นเปลี่ยนดูก่อนดีไหม ถ้าอาการที่เป็นหายค่อยหาซื้อใหม่ มีเงินอยู่ในมือไม่ต้องห่วงหรอกครับว่าจะไม่มีของ แต่ซื้อมาแล้วอาการที่เป็นไม่หายนี่ซิเท่ากับซื้อมาเสียตังเปล่า ลำพังถ่านอย่างเดียวไม่รู้ว่ามีขายไม๊ ผมเคยเก็บไว้แต่อย่างว่าไม่รู้อยู่ไหน คงต้องเสียเวลาหาดูหน่อย
Moresta.H
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:33:38 »

:ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ:

ดีใจจัง 505 ยังเยอะ
 ผมขอเซพเบอร์พี่ blue5968 (พี่อ๊อด) นะครับ และยินดีที่รู้จักทุกคนด้วยครับ
 ผมหมอกง๋อยครับ
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 15:02:03 »

ขอบคุณ คุณอ๊อดมากเลยครับ อยู่ไม่ไกลกันเลยครับ คุณอ๊อดพูดได้โดนใจมากเลยครับ  ไว้ผมอนุญาติเข้าไปหาคุณอ๊อดขอลองสับมาใส่ดูว่าจะหายหรือเปล่า เเล้วค่อยไปหาซื้อ ขอบคุณมากมากครับ
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:15:29 »

จานจ่ายสั้นหรือยาวครับ
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 18:33:09 »

ไปลองซื้อมาเปลี่ยนเเล้วครับจากเอกชัย 900 บาท มาทั้งชุดพร้อมหัวนกกระจก ตอนนี้รอบเครื่องนิ่งขึ้น ยังไม่สะดุด เหมือนก่อน เดียวจะลองทดสอบใช้ยาวๆเเล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ ขอบคุณ คุณ asklepios ด้วยครับ ไม่ทราบว่าคือคุณโน้ตใช่ไหมครับ
Moresta.H
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 28 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:32:19 »

Like
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 09:03:59 »

:ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ:

ผมขอเซพเบอร์พี่ blue5968 (พี่อ๊อด) นะครับ และยินดีที่รู้จักทุกคนด้วยครับ

เมื่อไรมาคลองสามอีกล่ะ

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
beam23bank
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 09:16:33 »

ดีใจเหมือนกันครับ อยู่บอร์ดนี้มานานเเล้วเเต่ไม่ค่อยได้ถามอะไรเท่าไร จะคอยอ่านปัญหาของเพื่อนสมาชิก เเล้วมาประยุกต์ใช้กับของเรา ทุกวันนี้ก็ยังคิดใช้ต่อไปเรื่อยๆไม่คิดจะขายจนกว่าจะซ่อมไม่ได้ ดีใจที่ยังมีเพื่อนๆที่ยังใช้รุ่นนี้อยู่ ผมว่า 505 เป็นรถที่ดีจริงๆเท่าที่ได้ขับรถรุ่นต่างๆมา ไม่แปลกใจเลยที่เพื่อนหลายคนก็ยังใช้กันอยู่จนกระทั่งถึงปัจจุบัน เเละดีใจในความมีน้ำใจของเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 13:14:13 »

ไปลองซื้อมาเปลี่ยนเเล้วครับจากเอกชัย 900 บาท มาทั้งชุดพร้อมหัวนกกระจก ตอนนี้รอบเครื่องนิ่งขึ้น ยังไม่สะดุด เหมือนก่อน เดียวจะลองทดสอบใช้ยาวๆเเล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ ขอบคุณ คุณ asklepios ด้วยครับ ไม่ทราบว่าคือคุณโน้ตใช่ไหมครับ

ใช่ครับ
Moresta.H
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤษภาคม 2014 เวลา 14:06:07 »

เมื่อไรมาคลองสามอีกล่ะ

ได้ครับ เร็วๆนี้ครับ เด๋วผมโทรหาพี่ณเดชก่อน ไปคนเดียวเขินครับ
ไปไม่ถูกด้วยครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์