Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

สอบถามปัญหาเกียร์เปอโยต์ 406 D 8

วันอังคารที่ 23 เมษายน 2024 เวลา 13:09:55

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  สอบถามปัญหาเกียร์เปอโยต์ 406 D 8
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกียร์เปอโยต์ 406 D 8  (อ่าน 4270 ครั้ง)
chan99
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มกราคม 2015 เวลา 18:09:18 »

เปอโยต์ 406 D 8 ขณะนี้ไม่ว่าจะโยกคันเกียร์ไปตำแหน่งไหนเลขบอกตำแหน่งเกียร์ จะอยู่ที่ตำแหน่งเลข 1 ตลอด และรถไม่ขยับเลย ไม่ทราบเป็นเพราะสาเหตุใดครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมอรถ...(มือใหม่)
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มกราคม 2015 เวลา 18:42:15 »

แล้วเลื่อนเกียร์ไปตำแหน่งต่างๆ สตาร์ทเครื่องได้ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Line ID  :   chai.korat
สิงห์-นน
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 มกราคม 2015 เวลา 21:50:41 »

ตรวจสอบดู ตรงปลายสุดสายคันเกียร์(ห้องเครื่อง) สปริงล็อคก่อนเข้า สวิทย์เกียร์ *ตรงปลายสายจะเป็นเคี้ยวฟันปลา คาดว่าน่าจะฟันรูด* ล็อคตำแหน่งเกียร์ไม่ได้  หรือไม่ก็สปริงล็อคตัวบนล็อคไม่อยู่>>>ถ้าเป็นสายคันเกียร์จุดนี้ งานเข้าแล้วครับ*ต้องเปลี่ยนยกทั้งเส้น*  ถึงคันโยกห้องโดยสาร
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มกราคม 2015 เวลา 18:54:48 »

พอดีเพิ่งมาเปิดเน็ตครับมืดแล้วทำอะไรไม่ถนัด พรุ่งนี้จะลองดูครับ
1. ยังไม่ได้ทดลองสตาร์ทรถในเกียร์อื่นดูครับว่าจะสตาร์ทได้หรือใหม่ (หมอ-รถ มือใหม่)
2. ขอบคุณมากครับ (สิงห์-นน)พรุ่งนี้จะลองไล่สายเกียร์ดูอีกทีครับ
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านอีกครั้งครับ
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 มกราคม 2015 เวลา 19:03:00 »

ขอโทษครับแจ้งข้อมูลไม่ครบครับ  คือก่อนหน้าที่เข้าเกียร์แล้วรถไม่ขยับ ผมมือบอนไปหาจุดต่อไฟ เดย์ไลท์ จึงเปิดกล่องฟิวส์ที่อยู่ใกล้ ๆ แบตฯ แล้วต่อไปที่ขาหนึ่งของรีเลย์เกียร์(ไม่รู้ที่จริงเขาเรียกว่าอะไร กล่องสี่เหลี่ยมสีชมพู หน้าตาเหมือนรีเลย์ทั่วไป แต่มีขาเยอะกว่าอยู่ในกล่องฟิวส์) ที่รู้ว่าเป็นรีเลย์เกียร์  เพราะเวลาเราเข้าเกียร์ ถอย หรือเกียร์ D ไฟเดย์ไลท์จะดับ แต่พอโยกคันเกียร์มาที่เกียร์ P หรือ เกียร์ N ไฟเดย์ไลท์จะติด  ผมไม่พอใจเลยถอดสายไฟดังกล่าวออก(ขณะนี้ยังไม่ได้ต่อครับ)  และได้ถอดตัวรีเลย์เกียร์ ออกมาไว้ข้างนอกนานพอสมควร แล้วจึงจับยัดใส่ปลั๊กตามเดิม  ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับอาการของเกียร์ดังกล่าหรือไม่ครับ
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มกราคม 2015 เวลา 19:12:25 »

อีกข้อครับผมไม่รู้ว่าสายเกียร์เป็นสายใดเพราะเพิ่งเล่นเปอโยต์มา 2 เดือนเอง ท่านใดมีรูปรบกวนลงให้ดูหน่อยครับ  ขอบคุณครับ
หมอรถ...(มือใหม่)
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มกราคม 2015 เวลา 22:25:35 »

ลองหา pp2000 เช็คดูครับ น่าจะมี fault แจ้ง เพราะเคยใช้มันอ่านได้ทั้ง เครื่องและเกียร์

Line ID  :   chai.korat
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 17:09:02 »

ได้ยกกรองอากาศทั้งชุดขึ้นดูลูกหมากปลายสายเกียร์แล้ว  เชื่อว่าไม่เป็นอะไรครับ(ตามรูป) เพราะก่อนที่ผมจะเปิดกล่องฟิวส์ รถก็ยังขับได้ปกติทุกอย่าง

* IMG_0906 (Medium).JPG (102.74 KB, 1024x768 - ดู 929 ครั้ง.)
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 17:13:15 »

ได้ยกกรองอากาศทั้งชุดขึ้นดูลูกหมากปลายสายเกียร์แล้ว  เชื่อว่าไม่เป็นอะไรครับ(ตามรูป) เพราะก่อนที่ผมจะเปิดกล่องฟิวส์ รถก็ยังขับได้ปกติทุกอย่าง

* IMG_0907 (Medium).JPG (101.13 KB, 1024x768 - ดู 892 ครั้ง.)

* IMG_0907 (Medium).JPG (101.13 KB, 1024x768 - ดู 900 ครั้ง.)
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 17:47:44 »

ตัวปัญหาน่าจะเป็นที่กล่องฟิวส์นี้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะเจ้ารีเลย์ตัวสีม่วงซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นรีเลย์เกียวกับเกียร์แน่นอน เพราะเผลอทดลองเอาชุดหลอดเดย์ไลท์ไปต่อกับขาหนึ่งของรีเลย์ตัวนี้ แล้วลองขับรถดูปรากฎว่าถ้าเข้าเกียร์ D หรือ 2 หรือ  1  ไฟเดย์ไลท์ที่ต่อไว้ไม่ยอมติด พอขยับเกียร์มาที่ P หรือ N  ไฟติดสว่างดี และที่เกียร์ไม่ยอมทำงานเป็นไปได้ไหมครับว่าเจ้ารีเลย์ตัวนี้กลับบ้านเก่าไปแล้ว  และขออนุญาตถามผู้รู้อีกนิดในกล่องฟิวส์ที่ว่าผมพบว่ามีสายไฟสีชมพูเส้นหนึ่งไม่ได้ต่อกับอะไรไว้(เส้นที่พาดไขควงอยู่ตอนเปิดตรั้งแรกไม่ได้สังเกตุว่าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆหรือต่อไว้ตรงจุดไหน) หาจุดที่สายเส้นนี้อาจจะหลุดมา จนทั่วก็ไม่พบ ไม่ทราบว่าจริง ๆ ต่อตรงจุดไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ  (รถขับไม่ได้มา 2 อาทิตย์แล้ว)

* IMG_0908 (Small).JPG (62.65 KB, 640x480 - ดู 997 ครั้ง.)
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 18:00:41 »

ตัวปัญหาน่าจะเป็นที่กล่องฟิวส์นี้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะเจ้ารีเลย์ตัวสีม่วงซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นรีเลย์เกียวกับเกียร์แน่นอน เพราะเผลอทดลองเอาชุดหลอดเดย์ไลท์ไปต่อกับขาหนึ่งของรีเลย์ตัวนี้ แล้วลองขับรถดูปรากฎว่าถ้าเข้าเกียร์ D หรือ 2 หรือ  1  ไฟเดย์ไลท์ที่ต่อไว้ไม่ยอมติด พอขยับเกียร์มาที่ P หรือ N  ไฟติดสว่างดี และที่เกียร์ไม่ยอมทำงานเป็นไปได้ไหมครับว่าเจ้ารีเลย์ตัวนี้กลับบ้านเก่าไปแล้ว  และขออนุญาตถามผู้รู้อีกนิดในกล่องฟิวส์ที่ว่าผมพบว่ามีสายไฟสีชมพูเส้นหนึ่งไม่ได้ต่อกับอะไรไว้(เส้นที่พาดไขควงอยู่ตอนเปิดตรั้งแรกไม่ได้สังเกตุว่าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆหรือต่อไว้ตรงจุดไหน) หาจุดที่สายเส้นนี้อาจจะหลุดมา จนทั่วก็ไม่พบ ไม่ทราบว่าจริง ๆ ต่อตรงจุดไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ  (รถขับไม่ได้มา 2 อาทิตย์แล้ว)

* IMG_0909 (Small).JPG (61.78 KB, 640x480 - ดู 937 ครั้ง.)
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2015 เวลา 19:11:30 »

ตอนนี้ รถอยู่ที่ไหนครับ เผื่อจะแนะนำอะไรได้บ้าง โทรมาได้ครับ 081-8338482

ID Line:   manmingmitr
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 06:18:48 »

ตอนนี้ รถอยู่ที่ไหนครับ เผื่อจะแนะนำอะไรได้บ้าง โทรมาได้ครับ 081-8338482
รถอยู่ต่างจังหวัดครับ(เชียงราย) ขอบคุณครับเดี๋ยวสายๆ จะโทรไปหาครับ
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 12:56:43 »

ลองทำตามที่สมาชิกหลายท่านแนะนำมาแล้วครับ รถก็ยังไม่ขยับ ข้อสังเกตคือไฟสโนว์โชว์ตลอดแต่ไม่กระพริบ ส่วนไฟบอกเกียร์ 1 กระพริบตลอด
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:30:43 »

โอเคแล้วครับปล้ำมา 2 อาทิตย์กว่า ๆ ตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ โดยถอดปลั๊กตัวใหญ่ใต้ฐานแบตทั้ง 2 ตัวมาทำความสะอาดด้วยคอนแทร็คคลีนเนอร์ ดูสายไฟเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ ปรากฎว่าไม่มีกิ๊ฟล๊อคและได้เริ่มถอนตัวออกมาจากปลั๊กตัวเมียมาจนเกือบหลุด เลยจับดันเข้าจนสุดแล้วใช้ลวดเส้นเล็กผูกไว้แทนกิ๊ฟกันหลุดอีก ลองสตาร์ทดู ใช่เลยครับ คันเกียร์อยู่ตำแหน่งไหน ไฟหน้าปัดก็ชี้ตำแหน่งนั้นเลยขับออกจากที่จอดมาอาบน้ำซะเลย หลังจากที่จอดโดนฝุ่นมา 2 อาทิตย์กว่า ๆ งานนี้ต้องขอขอบคุณสมาชิก vlove ฯ ทุกท่านที่ได้เข้ามาแนะนำโดยเฉพาะน้องอั้น(สิงห์นครเชียงราย)ที่คอยเป็นห่วงเป็นใยสอบถามอาการ คอยแนะนำ และประสานช่างให้ และขอขอบคุณช่างเปอโยต์ของจังหวัดลำพูนที่น้องอั้นไปขอคำแนะนำมา จนผมแก้ไขตามคำแนะนำอย่างถูกจุดและเสร็จเรียบร้อยด้วยดี รู้สึกอบอุ่นครับที่ได้มาเป็นครอบครัวชาวสิงห์ในครั้งนี้ แม้จะเพิ่งเข้าได้ 2 เดือน แต่เหมือนมีมีเพื่อนที่คบกันมาเป็นสิบ ๆ ปี คงไม่เปลี่ยนใจหนีจากชาวสิงห์แน่นอนครับ

* IMG_0911 (Small).JPG (46.84 KB, 640x480 - ดู 837 ครั้ง.)
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:42:29 »

ปิดกระทู้ได้เลยครับ  ขอบคุณครับ Like

* IMG_0910 (Small).JPG (45.2 KB, 640x480 - ดู 808 ครั้ง.)
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 19:02:49 »

อีกปัญหาหนึ่งของ 406 D8 คันนี้ตั้งแต่ขับมาจาก กทม.คือเวลาใช้น้ำมันแล้วเครื่องสะดุด  แต่ใช้แก๊สไม่เป็นไร ขณะนี้อาการดังกล่าวก็หายแล้วครับ คือวันเสาร์ที่ผ่านมาผมก็เปิดฝากระโปรงเพื่อดูเครื่องยนต์ตามปกติ บังเอิญเหลือบไปเห็นท่อยาง(ไม่ทราบว่าเป็นท่อดักไอน้ำมันหรือเปล่า- ไม่รู้จักจริงๆ)ที่ต่อจากฝาครอบวาล์วออกมาทางด้านหน้ารถ เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 นิ้ว ยาวประมาณ 4-5 นิ้ว 2 เส้น และเส้นเล็กๆที่อยู่ใต้สองเส้นนี้อีก 1 เส้น มีน้ำมันเยิ้มๆ เปียก ๆ ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่ได้สังเกต ก็นึกถึงคำแนะนำของเพื่อนสมาชิกทันทีว่าถ้ารถใช้น้ำมันแล้วมีอาการสะดุด ลองตรวจสอบ 1.ปั้๊มติ๊ก  2.กรองเบนซิน และ 3.ท่อดักไอน้ำมัน ผมลองจับปลอกรัดท่อเส้นหนึ่งดู เอ๊ะ มันหลวม ๆ นี่ก็เลยจัดการขันให้แน่นซะเลย แต่ตอนนั้นเป็นการขันน๊อตรัดปลอกท่อยางในขณะที่เครื่องเย็น เลยขันเท่าที่พอจะขันได้ วันนี้ขับไปทำงาน  อาการสะดุดลดลงไปมากเลย น่ากลัวจะมาถูกทางแล้วเรา พอเลิกงานกลับมาบ้านจัดการขันน๊อตปลอกรัดทุกตัวขณะที่เครื่องยังร้อน ๆ อีกที เพราะช่วงนี้ท่อยางจะยืด หดตัวได้ดีกว่าตอนเครื่องเย็น จากนั้นลองขับเข้าเมือง ไปกลับระยะทาง 90 กม. ไม่พบอาการสะดุดอีกเลย  ก็ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านอีกครั้งหนึ่งครับที่ได้ให้คำแนะนำไว้จนผมสามารถแก้ไขเจ้าสิงห์ทองคันนี้ให้ขับสนุกขึ้นทั้งเวลาใช้แก๊สหรือเวลาใช้น้ำมัน  แต่เพื่อให้แน่นอนผมจะต้องหาซื้อท่อยางมาเปลี่ยนทุกตัวดีกว่า ของเดิมเริ่มกรอบ แตกไปบ้างแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์