Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ซ่อมจอ MFD จ้า

วันศุกร์ที่ 26 เมษายน 2024 เวลา 06:27:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ซ่อมจอ MFD จ้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมจอ MFD จ้า  (อ่าน 15170 ครั้ง)
toh
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 06 กันยายน 2017 เวลา 18:28:33 »

จากการใช้เจ้าก้านหรรษา(Join Stick) ที่คอพวงมาลัยในการ เพิ่ม/ลด ความดังเสียงแทนการใช้ปุ่มโวลุ่ม

ทำให้หน้าสัมผัสโลหะภายในไม่มีการเคลื่อนที่จึงเกิดการออกซิเดชั่น(โลหะทำปฎิกริยาทางเคมีกับออกซิเจนในอากาศ)เป็นคราบบนผิวสัมผัส เป็นเหตุให้กระแสไฟฟ้าเดินไม่ได้หรือไม่สะดวกจึงไม่ตอบสนองครับ
การแก้ก็แค่การ Exercise ครับ - โดยการหมุนปุ่มโวลุ่มอย่างเร็วๆไปมาสักครู่(ปิดเครื่องก่อนนะครับ-เดี๋ยวลำโยงแตกเพราะไม่เคยเปิดดังเต็มที่สักที) เพื่อให้คราบออกไซด์ถูกถูกับแถบความต้านทานภายใน

ในอดีตกาลปุ่มโวลุ่มนี้ถูกใช้งานเป็นประจำถูกันจนแถบความต้านทานถลอกปอกเปิก เวลาหมุนปรับก็จะมีเสียงดังคล็อกแคร็กออกมาด้วย >>> ต้องเปลี่ยนครับ

"ทีนี้ ของผมมีปัญหา เจ้าลูกบิดหมุนปรับเสียงด้านล่าง หมุนติ้วๆๆๆ เลย"---มันหมุนเองตามก้านหรรษาหรือครับ......  5555

หมุนติ้วๆๆๆ เลย นี่คือ เหมือนมันไม่ติดอะไรเลยครับ ประดุจดังหลุดจาวงโคจรของ วาเล้น อิเล้กตรอนเลยทีเดียว
เสียงไม่ขึ้น ไม่มีกึกๆ ตอนหมุน แบบนั้นครับ

เพราะตอนแรกๆ ที่ยังใช้ได้ เหมือน หมุนแล้วยังติดอะไรด้านใน มีจังหวะกึกๆ แต่นี่ หมุนฟรีมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
zuzarz
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2017 เวลา 22:36:14 »

หาโวลุ่มสวิทช์มาเปลี่ยนครับถ้าต้องการความสมบูรณ์เหมือนเดิม
โวลุ่มมันกลับญี่ปุ่นแล้วแต่ไม่พาสวิทช์กลับไปด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toh

« ตอบ #26 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 กันยายน 2017 เวลา 14:13:47 »

หาโวลุ่มสวิทช์มาเปลี่ยนครับถ้าต้องการความสมบูรณ์เหมือนเดิม
โวลุ่มมันกลับญี่ปุ่นแล้วแต่ไม่พาสวิทช์กลับไปด้วย

โอ้ว  กระจ่างแจ้งแดงแจ๋

ขอบคุณมากครับ
Bikonchum
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 พฤษภาคม 2018 เวลา 23:09:09 »

สายแพหลุดนี้คือพังเลยใช่ไหมครับ หรือมีวิธีซ้อมไหมครับครับ สงสัย ขอบคุณครับ
Horn
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #28 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 พฤษภาคม 2018 เวลา 01:00:34 »

ขอบคุณ ท่านzuzarz มากครับ ของผมมีอาการพอดี

จะได้แก้ให้ถูกจุด
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 มิถุนายน 2018 เวลา 21:36:07 »

ลองทำบ้าง..จากภาพไฟขาดสองหลอด..ยังไม่ได้ใส่ใหม่ แสงไม่ส้มอาจเพราะหามุมมืดไม่ดี..กาวเอาออกยากมาก...ลองทำสองอันเสดหมดละ  แต่ก้อ่านง่ายกว่าเดิมเยอะ..55 (รุปที่สองใส่หลอดไฟครบสามละ)
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 มิถุนายน 2018 เวลา 15:06:40 »

ถามท่านผู้รู้..ทำไมอีกอันหนึ่งหนังสือตัวอักษรเปนสีดำ แทนที่จะเปนสีส้ม  มีตัวไหนเสียมัย เปนมรก่อนละ
kpack
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันพุธที่ 27 มิถุนายน 2018 เวลา 20:07:07 »

จอนี้แสดงผลได้ 2 mode คือตัวหนังสือสีส้มแบบทั่วไป (positive) หรือสีดำอย่างที่พูดถึง (negative)สามารถตั้งได้จากเครื่องมือ (PP2000)
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #32 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:17:35 »

ขอบคุณครับ
toh

« ตอบ #33 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 01 มกราคม 2022 เวลา 13:02:59 »

สวยงาม ครับ ซ่อม ไปกันกี่จอครับ สามสี่ปีแล้ว
toh

« ตอบ #34 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มีนาคม 2022 เวลา 05:17:40 »

เงียบเลยครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์