Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 206CC เปิดประทุน วางเครื่องญี่ปุ่นอะไรดีครับผม

วันพฤหัสบดีที่ 18 เมษายน 2024 เวลา 12:03:28

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ข้ามพันธ์ Peugeot
| | |-+  206CC เปิดประทุน วางเครื่องญี่ปุ่นอะไรดีครับผม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 206CC เปิดประทุน วางเครื่องญี่ปุ่นอะไรดีครับผม  (อ่าน 2909 ครั้ง)
rorokung
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2018 เวลา 08:42:29 »

อยากวางเครื่องญี่ปุ่น + ติดแก๊ซ ที่ดูแลเองง่ายๆ ไม่เน้นแรงครับ เน้นขับเล่นๆเรื่อยๆ

มีใครเคยวาง หรือแนะนำอู่ได้จะดีมากๆเลยครับผม ขอบคุณมากครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เครื่องเก่าผมมันก็ดีๆ อยู่ วิ่งสบายๆ ออกต่างจังหวัดก็ไม่มีปัญหา

แล้วมันมี อยู่วันนึง ฝนตกหนัก น้ำท่วมเป็นแอ่งในถนนหน่อยๆ ประมาณ ข้อขา แล้วผมขับมาซัดไปเต็มๆ เครื่องน๊อค ผมเลยเอาเข้าอู่ๆนึงใน service

http://www.vlovepeugeot.com/servicebkk.html

ช่างบอกต้องวางเครื่องใหม่เลย วางเป็นเครื่องเดิมของมัน ค่าใช้จ่ายประมาณ 2 หมื่น ปลายๆ ผมก็โอเคร เพราะเคยดูราคามาก็ประมาณนี้

พอทำไปทำมา ผมโดนเบ็ดเสร็จไป เกือบ 8 หมื่น !!!  แล้วรถยังวิ่งไม่ได้เลย เอาออกจากอู่ ได้ อาทิตย์นึง ซักพัก รอบมันสั่นๆ เข้าอู่ที ก็แก้นู่นนั้นอีก 7,000 - 10,000 ผมแก้มา 4-5 รอบ ยังไม่หาย

สรุปโดนไปร่วมแสน + ทุกวันนี้ผ่านมา 2 ปีแล้วครับ ช่างยังไม่ให้ใบอินวอย เครื่องที่ผมวางเลย ผมยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องเลยครับ

เลยอยากจะวางเครื่องญี่ปุ่นให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยครับ ใครพอกรุณา แนะนำทีครับ

ขอบคุณมากๆครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
405 GR
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ธันวาคม 2018 เวลา 12:02:49 »

:เหงื่อแตก: :เหงื่อแตก: :เหงื่อแตก:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toh
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ธันวาคม 2018 เวลา 16:41:11 »

ช่างไหน อ่ะ น่าเห็นใจ แจ้งในนี้กันด้วยครับ เหล่าสมาชิกจะได้รับทราบ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 19 ธันวาคม 2018 เวลา 00:58:20 »

...ผมวางข้ามพันธ์มา 6 ปีแล้ว(405 วาง 4a - fe เกียร์ออโต้ ติดแก๊สหัวฉีด ac stag200) แฮปปี้มาก เครื่องไม่เคยงอแงเลย จะมีแรกๆระบบพัดลมชอบมีปัญหา ผมก็จับแปลงระบบใหม่(ใช้ resistance) จบสวย........แอร์ก็เย็นมาก ขับสบายครับ
 ...ผมได้ช่างดี มีจรรยาบรรณ คบกันมา 20 กว่าปีล่ะ ช่วยกันทำ ช่วยกันวาง สนุกมาก(ผมเชื่อช่าง ไม่เชื่อพวกรู้มากครับ)
 ...นี่มีโปรเจค จะหา 406 d8(กระดองสวยๆ เอามาวางเครื่อง 5s.....คงแฮปปี้อีกเป็นแน่)
    ...ผมเข้าใจจขกท.นะครับ โดนมาขนาดนี้ เป็นผมคงเซ็ง ไอ้นู่นก็เปลี่ยน ไอ้นี่ก็ไม่จบ.....วางข้ามพันธ์เถอะ หาอู่ดีๆมีจรรยาบรรณหน่อย แต่ถ้ากลัวเสียรถ ก็ไม่ว่ากันครับ...!!!
    ปล. พอเถอะครับ พวกชอบกระแนะกระแหนรถข้ามพันธ์ ถ้ามันไม่ดีเอาซะเลย คงไม่มีใครทำเอามาใช้งาน จริงอยู่...วางมาดี ก็ดีไป วางไม่ดี ก็ซวยไป........แต่อย่าเหมารวม ว่ารถข้ามพันธ์ไม่ดีอย่างนู้น ไม่ดีอย่างนี้ แต่ถ้ามีปมเคยโดนรถตัวเองวางมาไม่ดี จนฝังใจ พาลรังเกียจรถข้ามพันธ์ ก็สุดแท้แต่ ......แต่เผอิญผมโชคดี ที่ข้ามพันธ์ แล้วมันดันดีมาก........โชคดีจริงๆผม
    ...สุดท้าย ถ้าจขกท.คิดอยากข้ามพันธ์จริงๆ โทรมาคุยกับผมได้นะครับ อาจพอช่วยได้บ้าง 092 9522498......เจมส์(แดงแก้ว)
      อ้อ.......ผมลงหน้าปัทม์ของตัว ae 110 แปลงเองไรเอง สวยถูกใจมาก ถึงมากที่สุดครับ...!!!

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
jub
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ธันวาคม 2018 เวลา 13:06:11 »

206 เป็นรถในตำนาน สายพันธุ์ Rally โลก ถ้าเป็นผมจะเลือกใช้เครื่องเดิม แล้วเปลี่ยนไปอู่อื่น อู่ Peugeot แท้มือถึงจะเอาอยู่ครับ อู่ที่ซ่อมไม่จบ เราก็จบกับเค้าครับ
shelby000
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 ธันวาคม 2018 เวลา 14:51:05 »

ไปโดนที่ไหนมาครับ ผมวางเครื่องกับช่างแว่นก็เกือบแสนนะ อะไรเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน เลยบาน555
rorokung
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มกราคม 2019 เวลา 09:35:32 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม  ขอโทษที่ตอบช้าครับ เผอิญไปต่างประเทศเดือนนึงเพิ่งกลับมา

ส่วนเรื่อง อู่ไหน เดี๋ยวผมเคลียร์รถคันนี้จบจะแจ้งให้ทราบครับผม

เรื่องซ่อม เรื่องทำเครื่อง ปกติผมไม่ขี้เหนียวอยู่แล้วอ่ะครับ มีเท่าไหร่ก็จ่าย แพงเท่าไหร่ก็สู้ แต่ขอทำแล้วจบ ที่บ้านมีรถหลายคัน แต่ไม่จุกจิกเลย

ตอนที่ซื้อ 206cc เปิดประทุน ก็เลยมองหาอู่เปอร์โยแถวบ้าน เลยโดนแจ๊คพอตเลย ฮ่าๆ

ตอนแรกแอร์เสียก็เลยไปหาช่างคนนี้ ตอนไปก็มีเปอร์โยจอดหลายคันนะครับ (ช่างคนเดียวกับที่วางเครื่องให้ผมแหละครับ)

คือคอมแอร์ไม่เสียนะครับ แอร์เย็นปกติ แต่หน้าจอแสดงอุณภูมิ มันดับ กดอะไรไม่ได้ พอไปหาช่าง ช่างไปกดปุ่ม โหมด วิ่งบนหิมะ แล้วบอกน่าจะเสียตรงนี้หรือเปล่า เอาผมหลอนๆเลย ช่างมั่วเปล่า ฮ่าๆ (แต่ก็คิดว่า เอาเถอะ 206cc มันมีน้อย)

ตอนหลังก็เลยเปลี่ยน ไอตัวควบคุมแอร์ข้างหน้า (น่าจะมือสอง) ช่างเรียก 20,000 กว่าบาท ผมก็เปลี่ยนครับ (คิดในใจ ทำไมแพงจัง ฮ่าๆ)

แล้วก็เกิดเหตุการแบบที่เล่าข้างบนอ่ะครับ จนต้องวางเครื่องใหม่ ตอนแรกก็ว่าจะหาอู่อื่นดีๆ แล้วซ่อมให้จบทีเดียวไปเลย

"แต่ที่ผมเซ็งคือ ผ่านมาจะ 2 ปีแล้วครับ ผมยังไม่ได้ใบอินวอย เครื่องเลย ผมว่ามันไม่ใช่แล้วล่ะแบบนี้"

ตอนแรกเลยคิดจะวางเครื่องญี่ปุ่นไปเลย เพราะคุ้นเคยกว่า มีปัญหาอะไร เปิด youtube ดู แก้ไขเบื้องต้นได้

หรือไม่ก็ กะจะขาย 200,000 คิดว่าแพงไปม้้ยครับ (แต่ถ้าได้ถูกกว่านี้คงเก็บไว้ทำต่อละครับ อย่างน้อยก็รถเปิดประทุน)

เบิ้องต้น ตอนนี้รถจอดไว้นาน สตาทไม่ติดละครับ + ภาษีขาดปี 60 + ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนสี + ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่อง แต่มี เล่มครบ ทะเบียนแท้ + มีสีถลอกด้านหน้าบ้าง (ทำสีมาใหม่เกรดไม่ดีเท่าไหร่ + ตอนอยู่กับช่างจอดตากแดด)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์