Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ขับๆอยู่พอจะเปลี่ยนเกียร์แล้วดับ

วันศุกร์ที่ 19 เมษายน 2024 เวลา 11:54:13

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  ขับๆอยู่พอจะเปลี่ยนเกียร์แล้วดับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับๆอยู่พอจะเปลี่ยนเกียร์แล้วดับ  (อ่าน 19333 ครั้ง)
mars
สิงห์ปริญญาโท

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤษภาคม 2007 เวลา 21:27:37 »

เรื่องมีอยู่ว่า น้องมากาเร็ต งอแง สตาร์ทมะติด ก่อนหน้านั้นจะมีอาการสตาร์ทยาก ขับๆอยู่พอออกตัวจะเปลี่ยนเกียร์ก็ดับซะเฉยๆ ทั้งๆที่ยัง้เหยียบคลัชอยู่
แต่ทุกอย่างแก้ไขไปแล้ว
อาการสตาร์ทไม่ติด เกิดเนื่องจากความชื้นนะเอง แก้แบบที่รุ้ๆกันไปว่า ฉีดโซแนคไล่ชื้นค่ะ
 แต่อาการอยู่ๆจะเปลี่ยนเกียร์ก็ดับเนี่ย (อันนี้มีเสียว เพราะนัทกะลังเปลี่ยนเกียร์จะเร่งแซงอยู่ทีเดียว อยู่ๆดันดับวูบ)

ก็เลยพาไปเข้าอู่ซะ เลยได้ความรู้ใหม่มาว่า ไอ้ที่เป็นงี้ เพราะว่า ตัว sensor เฟืองใน ซึ่งเป็น vehicle speed sensor เนี่ย มันสกปรก ช่างก็เลยถอดออกมาล้างออกให้  แต่ช่างก็บอกว่า ไอ้อาการแบบนี้มีสิทธิ์ที่จะเกิดขึ้นใหม่ได้อีก ถ้าจะให้กิ๊กๆก็ต้องเปลี่ยนเจ้าค่ะ Smiley
 มาแชร์ประสบการณ์ให้ค่ะ
จริงๆช่างบอกไว้แล้วก็จำไม่ได้ พี่เชษฐ์โทรมาถามว่าเป็นไรมั่ง ก็ตอบไม่ได้เลยโดนบ่น นัทก็เลยโทรไปขอความรู้จากช่างมาอีกหนนึง ไม่ขอบอกชื่ออู่นะคะ เดี๋ยวจะโดนหาว่าโฆษณา บอกแค่ว่า อู่แถวพัฒนาการค่ะ  ขอบคุณมากๆเน้อพี่ (เผื่อคนรู้จักกับช่างจะเข้ามาอ่าน)  Grin  Grin
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤษภาคม 2007 เวลา 21:47:29 »

ดีแล้วนัท ที่น้องมากาเร็ตหาแล้วนะครับ ไม่งั้นเกิดกลายเป็นน้องอุจาระเร็ด (โดนฟันหัวแตก อิอิอิอิ ขออภัยหากไม่สุภาพ) จะยุ่งไปใหญ่ครับ

ขอบคุณครับที่มาแชร์ไอเดียครับ เดียวเพิ่มเอาไว้ในหัวข้อน่าสนใจครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
pinky
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 พฤษภาคม 2007 เวลา 08:13:33 »

น้องนัท เก่งจัง พอจะแก้เบื้องต้นได้
ถ้าเป็นพี่ สงสัย โทรเรียกเวบมาสเตอร์แหงๆ
mars

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 พฤษภาคม 2007 เวลา 23:49:34 »

น้องนัทแก้ไม่ได้ค่ะพี่ เรียกช่างแถวบ้านมาดูด้วยเหมือนกัน แบบหมดปัญญาแล้วอ้ะ
คราวนี้ พอไปอู่ก็เลยไปถามช่างมาอีก (ด้วยความไม่รู้ แล้วก็สงสัยอยากจะรู้เหมือนคนอื่นเค้ามั่ง) ได้ความว่าปัญหาเรื่องสตาร์ทไม่ติดเนี่ย ส่วนใหญ่จะขึ้นกับ 2 สาเหตุหลักๆคือ
1. กระแสไฟ ที่จะไปทำการจุดหัวเทียน
2. น้ำมัน ว่าปั๊มได้ดูดน้ำมันไปจ่ายในเครื่องยนต์หรือไม่

ช่างเลยแนะนำการตรวจเช็คเบื้องต้น ในกรณีสตาร์ทไม่ติด คือ เช็คไฟ แล้วก็การจุดระเบิดของหัวเทียน
แล้วก็เช็คว่าปั๊มติ๊กทำงานหรือไม่

สำหรับ รุ่น 205 การเช็คปั๊ม เริ่มจาก ดึงที่นั่งด้านหลังคนขับขึ้นมา แล้วจะเห็นเป็นรูที่มียางปิดเอาไว้ ตามรูปค่ะ อันนึงจะเป็นตำแหน่งของลูกลอย  อีกอันจะเป็นตำแหน่งของปั๊มติ๊ก

* pg1.JPG (37.76 KB, 640x480 - ดู 3392 ครั้ง.)

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
mars

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 พฤษภาคม 2007 เวลา 23:53:01 »

พอดึงฝาตำแหน่งของปั๊มติ๊กขึ้นก็จะเห็นตำแหน่งของปลั๊กของปั๊มติ๊ก ช่างบอกเช็คง่ายๆโดยนำหลอดไฟมาต่อดูว่า ไฟติดหรือไม่

* DSCF0547.JPG (40.36 KB, 640x480 - ดู 3445 ครั้ง.)

mars

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 พฤษภาคม 2007 เวลา 23:57:42 »

เช็คว่ามีการจุดระเบิดของหัวเทียนหรือไม่ โดยดึงขั้วหัวเทียน แล้วนำหัวเทียนมาใส่ดู แล้วลองสตาร์ทว่ามีไฟวิ่งแปล็บๆอยู่หรือไม่

* DSCF0553.JPG (44.83 KB, 640x480 - ดู 3454 ครั้ง.)

mars

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 00:10:11 »

เสริมอีกนิดนึงว่าช่างชี้ให้ดูว่าถ้าสายเส้นนี้มีปัญหาก็สตาร์ทไม่ติดเช่นกันค่ะ แต่เค้าเรียกว่าสายอะไรจำมะได้แล้ว อาย คือไม่ได้จดไว้อ้ะค่ะ(ช่างบอก พอนัทหันหลัง นัทก็ลืมแล้วหล่ะ) ที่อธิบายว่าข้างต้น คือจำมาอ้ะค่ะ พลาดตรงไหนรบกวนผู้รู้มาเพิ่มเติมให้ด้วยค่ะ เพราะนัทรู้ตัวค่ะ ว่าตัวเองเก็บรายละเอียดมาไม่หมด  Smiley

ขออนุญาตเว็บมาสเตอร์โพสต์นะคะ คือแบบว่าถ้าไม่โพสต์ไว้นัทน่ะหล่ะจะลืมเอง  Sweat แล้วเผื่อบางทีจะมีคนไม่รู้อย่างนัท (มือใหม่หัดดูแลรถ)หลงมาบ้าง

* DSCF0555.JPG (46.7 KB, 640x480 - ดู 3317 ครั้ง.)

kkk
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 08:19:20 »

ขอบคุณครับคุณนัท Smiley ได้ความรู้เพิ่มขขึ้นเยอะเลย Afro
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤษภาคม 2007 เวลา 15:27:55 »

พี่นัท ตัว VSC เปลี่ยนได้เปลี่ยนไปเหอะพี่ รถผมเสียแล้วไม่ได้เปลี่ยน พอใช้ไปสักพักขับไปจอด แล้วสตราท์ใหม่ก็สตาร์ทไม่ติดไปเลย ต้องลากไปอู่เลยครับ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤษภาคม 2007 เวลา 16:28:22 »

อ้างถึง
ตัว VSC

มันคืออะไรครับ พี่ก้อง
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤษภาคม 2007 เวลา 16:45:24 »

vehicle speed sensor ตัวนี้พิมพ์ผิดจ้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
mars

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤษภาคม 2007 เวลา 22:07:59 »

vehicle speed sensor ตัวนี้พิมพ์ผิดจ้า
ขอบคุณจ้าก้อง ในที่สุดก็มีคนเข้ามาแก้แล้ว ดีใจจัง วันนี้รถก็มีอาการสตาร์ทยาก พอติดแล้ว สักพักห้าวินาทีได้ ก็ดับ เป็นงี้อยู่หลายรอบเลยหล่ะ
แต่จะเป็นด้วยสาเหตุตัวนี้หรือว่า ประเก็นฐานหัวฉีด ก็ยังไม่แน่อ้ะ
น้องก้องอะไหล่บางตัวที่ต้องเบิกศูนย์เนี่ย ให้เอกชัยเบิกให้จะถูกกว่าที่เราเข้าไปซื้อเองใช่ป่ะ แล้วถ้าฝากก้องเบิกจะได้ส่วนลดมั่งป่ะ อาย

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤษภาคม 2007 เวลา 22:45:08 »

ผมลดได้ 15%ครับ ที่เอกชัยน่าจะได้ถูกกว่าผมครับ VSC ราคาไม่แพงเท่าไร(มั้ง เพราะตอนนั้นผมเอามือสอง Sellmanจนๆ ก็งี้แหละ) แต่อาการคล้ายๆ ของผมครับน่าจะใช้ ของผมตอนเบรคปั้บก็ดัยปุ้บ ตอนเปลี่ยนเกียร์ก็ดับ ขับๆ อยู่ก็ดับได้เหมือนกัน ครับ

maddog

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤษภาคม 2007 เวลา 22:57:46 »

น่าตามันเป็นอย่างไงครับ ใครมีรูปกรุณาโพสต์มาด้วยครับ..
ปอ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 พฤษภาคม 2007 เวลา 09:08:13 »

ตัวสายดำที่คุณนัท post ในคห.7 ต่อไปที่ตัว flywhell sensor ครับ เป็นตัว sensor รอบการหมุนของ ระบบส่งกำลัง
เพื่อนำไปบอก ecu ให้พิจารณาเพื่อส่งค่าที่เหมาะสมไป
ปอ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:03:39 »

กดผิดครับ
สำหรับ flywheel sensor ทำหน้าที่ตรวจสอบรอบการหมุนของ flywheel (ส่วนหนึ่งของระบบส่งกำลัง ลักษณะคล้ายจานเหล็กวงกลมที่ขอบวงกลมไม่เรียบแต่จะเป็นร่องฟันเล็กๆ และ sensor จะติดอยู่แถวๆเสื้อเกียร์ไกล้กับขอบจานที่เป็นร่องนี้) ตัวมันจะมีลักษณะคล้ายแม่เหล็กเมื่อระบบส่งกำลังหมุน ที่ให้ flywheel หมุน เนื่องจากตัว flywheel เป็นเหล็ก เมื่อหมุนทำให้ไปตัดกับสนามแม่เหล็กของ sensor เกิดเป็นพลังงานไฟฟ้า ถ้าพิจารณาในรูปแรงดัน  ถ้า flywheel หมุนเร็ว แรงดันที่ออกมาจาก sensor ก็มาก จากนั้นก็จะส่งไปให้ ECU เพื่อสั่งจ่ายน้ำมัน/ไฟ ที่เหมาะสมให้เครื่องยนต์ต่อไป   ถ้าตัวนี้ไม่สมบูรณ์ก็มีผลต่อ ECU ให้สั่งงานไม่สมบูรณ์ได้
อาการเสียของผมคือมัน short  อาการคือสตารต์แอะๆๆๆๆ ได้แต่ไม่ติด  เปลี่ยนใช้อะไหล่เดียวกับ 405 ได้ครับ

* flywheel sensor.jpg (19.54 KB, 509x370 - ดู 3375 ครั้ง.)
ปอ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:12:23 »

ส่วนตัว vsc (vehicle speed sensor) หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งมา sensor เฟืองไมล์ อาศัยหลักการต่อแกนหมุนร่วมกับ
ตัวเฟืองไมล์แล้วสร้างสัญญาณไปบอกกับ ECU ให้ประมวลผลเพื่อสั่งจ่ายน้ำมัน/ไฟ ให้เหมาะสมเช่นกันครับ
ปอ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:12:53 »

รูป VSC

* vehicle speed sensor.png (61.38 KB, 250x190 - ดู 3455 ครั้ง.)
mars

« ตอบ #18 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 พฤษภาคม 2007 เวลา 17:33:40 »

ตาดำๆ  ขอบคุณมากค่ะ  Love
ในที่สุดก็มีคนมาช่วยแจงแถลงไขให้นัทได้รู้มากขึ้นแล้ว ดีใจจัง   Grin

sss405
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2007 เวลา 23:26:13 »

ขอบคุณครับ
Peugeot205
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 00:26:07 »

:oผมงงไปหมดแล้วตกลงมันต้องเปลี่ยนกี่ตัวกันแน่ครับ แล้วที่ชื่อ vsc กับ flywheel senser มันคือเส้นเดียวกันปะครับ แล้วถ้าไม่ใช่เส้นเดียวกัน แล้วมันอยู่ส่วนไหนของเครื่องครับ มีรูปกรุณาโพสต์ให้ดูด้วยครับ ของผมก็มีอาการอย่างนี้เช่นกันครับ

Peugeot205
ปอ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 06 มิถุนายน 2007 เวลา 08:51:26 »

vsc กับ flywheel sensor คนละตัวกันครับ   vsc อยู่ด้านใต้ท้องรถครับต้อง
ขึ้นแม่แรงมุดลงไปดู    ส่วน flywheel sensor ยืนมองจากด้านหน้ารถจะอยู่ทางขวามือแถวเกียร์ มีสายไฟสีขาวๆวิ่งไปที่ตัว sensor  ครับ  รูปร่าง flywheel sensor ดูในรูป หมายเลข 10 ด้านล่างครับ

* 10157.gif (24.33 KB, 400x473 - ดู 2677 ครั้ง.)
vanida
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 พฤษภาคม 2008 เวลา 15:53:00 »

เสียดายที่พึ่งมาดูกระทู้นี้ค่ะ  เสียตังค์เปลี่ยนอย่างอื่นซะมากมาย  แล้วไม่หาย  ในที่สุด ไปเข้าศูนย์บางแค  คำตอบก็คือ เปลี่ยน vehicle speed senser อย่างที่ mars บอกไว้เปี๊ยบเลย  เฮ้อ.. มัวแต่ไปสงสัยกล่อง ECU
poppyanny
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 เมษายน 2011 เวลา 15:57:41 »

สวัสดีครับทุกคน ในชมรมคนรักเปอร์โยทุกท่าน ผมเคยเข้ามาดูหาข้อมูลหลายรอบแล้ว แต่ไม่ได้สมัคร เข้ามาร่วมแชร์ความรู้ด้วย แต่ตอนนี้สมัครแล้วครับ เพื่อจะได้มีโอกาสเข้ามาร่วมแบ่งปัน กับเพื่อนๆพี่ๆที่ใช้ เปอร์โย ขออนุญาตครับ ผมใช้ 205GR เครื่อง 1400CC.ซื้อมือสองมาครับ ตั้งแต่ปี1998ราคา 180000 บาทใช้มาจนถึงปัจจุบัน ประสบการเสียเยอะมาก แต่ซ่อมไม่เป็นครับ.โดนอู่ฟันจนแถบถอดใจมาหลายครั้ง แต่ยังสู้อยู่ครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์