Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 เจอสองเหตุในเวลาเดียว

วันศุกร์ที่ 19 เมษายน 2024 เวลา 06:20:41

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  เจอสองเหตุในเวลาเดียว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอสองเหตุในเวลาเดียว  (อ่าน 39576 ครั้ง)
wut405
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 11:44:08 »

1.คืออยู่ดีๆแอร์ไม่เย็นขึ้นมาซะงั้น มีแต่ลมออกมา ทีแรกคิดไปใหญ่ว่าสงสัย แอร์คงเสีย คอมแอร์คงมีปัญหา ทั้งๆที่เพิ่งไปเติมน้ำยาแอร์มา แต่เคยอ่านกระทู้ใน vlovepeugeot มีบอกว่าให้ลองเช็คที่ รีเลย์ดูก่อน ปากฏว่า พอผมไปขยับมันให้แน่นๆ แอร์เย็นทันทีเลยครับ กลับมาเป็ยปกติแล้วครับ ดูตามรูปครับ

* Image(051)i.JPG (24.32 KB, 640x480 - ดู 69141 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กำลังไหนจะ เท่า กำลังใจ
กำลังใจ สำคัญที่สุด

wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 11:59:53 »

2.เบาเครื่อง มันจะดับทันที สตาร์เครื่องได้ สะโลได้ แต่พอเร่งเครื่องแล้วเบา ดับทันที แล้วเราจะทำยังไงละเนี้ย มอเตอร์เดินเบาก็เปลี่ยนมาแล้ว และเคยถอมออกมาล้างแล้วด้วย เลยโทรไปหาช่าง เขาบอกว่าให้ลองเลื่อนตัวล็อคตรงสายคันเร่ง มาทีละล็อค และดูว่า มันยังดับอยู่อีกไหม ผลปากฏว่าผมเลื่อนเข้ามาแค่ล็อคเดียว เครื่องก็กลับมาปกติดังเดิม ดูตามรูปครับ

สรุป งานนี้ไม่ได้เสียเงินค่าซ่อมสักบาท ต้องขอบคุณ vlovepeugeot ที่ให้ความรู้มาตลอด จึงทำให้แก้ไขได้เองในบางส่วนและ สามารถที่จะบอกช่างให้ซ่อมได้อย่างถูกต้องไม่มั่ว ถ้างานนี้ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง วิ่งไปให้ร้านแอร์ที่ไม่รู้เรื่อง PG รับลองได้ มันต้อง เล่น รื้อนั้น รื้อนี่ มั่วแน่ๆครับ เพราะมีเว็บ vlovepeugeot ผมจึงมั่นใจที่จะใช้ เจ้า 405 Sri ต่อไป ครับผม

* Image(050)i.JPG (37.09 KB, 640x480 - ดู 7399 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 12:15:40 »

ขอบคุณสมาชิกที่มาแชร์ประสบการณ์ดีๆ ครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
หนึ่ง ประชาชื่น
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 20:19:52 »

รีเลย์ที่ว่ามันอยู่ตรงไหนครับพี่wut

I Love Peugeot. @^_^@
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 21:07:39 »

อ้างถึง
รีเลย์ที่ว่ามันอยู่ตรงไหนครับพี่wut

อยู่ในกล่องฟิว หน้ารถ ด้านซ้ายมือถ้าเราหันหน้าเข้าหารถ ครับ ดูตามรูปครับ

* 5555.jpg (53.51 KB, 449x337 - ดู 7478 ครั้ง.)

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กันยายน 2007 เวลา 22:02:22 »

รีเลย์ตัวซ้าย รู้สึกจะเป็นรีเลย์ช่วยสตาร์ท  ใครสตาร์ทเงียบ ลองดูด้วยก็ดี

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
ifoni
ไม่เร็ว ?? ไม่แรง ? ? แต่แซงไม่หยุด?
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 ตุลาคม 2007 เวลา 11:29:41 »

หง่า 405 ตึวไหนหรือครับ..ทำไมไม่มีสายคันเร่งเหมือนในรูปเลยอ่ะคับ..ผมลองเทียบกับเครื่องผมแล้ว..เซ็งเลย.สงสัยคนละรุ่นแน่เลยอ่ะคับ แอบเห็นค้ำโช๊คสวยดี..แพงไหมอ่ะคับ...
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 ตุลาคม 2007 เวลา 11:52:57 »

ในรูปเป็นตัว SRI ครับ

ส่วนค้ำโช้ค ถ้าคันของผม ไปสั่งทำครับ 1500 บาท ของใหม่
ifoni
ไม่เร็ว ?? ไม่แรง ? ? แต่แซงไม่หยุด?

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2007 เวลา 16:28:30 »

ในรูปเป็นตัว SRI ครับ

ส่วนค้ำโช้ค ถ้าคันของผม ไปสั่งทำครับ 1500 บาท ของใหม่

ปัจจุบันยังหาซื้อได้หรือไม่ครับ...ราคานี้...ผมอยากได้มั่งนะครับ
wut405
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2007 เวลา 17:38:17 »

อ้างถึง
ปัจจุบันยังหาซื้อได้หรือไม่ครับ...ราคานี้...ผมอยากได้มั่งนะครับ

ไปจ้างเขาทำ หรือ ไปหาเทียบรุ่นที่ใกล้เคียง แล้วเอามาทำหัว ให้เท่ากับเบ้าโช๊ค ก็ได้ครับ ไม่แพงทั้งสองอย่าง อยู่ประมาณ พันกว่าบาทครับ

fikki/406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 กันยายน 2009 เวลา 10:59:23 »

ดีจังตังค์อยู่ครบ
Mark
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 ธันวาคม 2009 เวลา 09:05:00 »

K.WUT เอาอะไรฉีดล้างห้องเครื่องครับ สะอาดดีจัง ผมเคยใช้น้ำฉีดล้างเสียไป 5,000 กล่องเสียเลยครับ อยากเงาบ้าง :กินหัว: ผมว่าตั้งสายคันเร่งปรับหยาบไปนะครับ ถ้าให้ละเอียดอีกนิดปรับสกรูเดินเบาตรงใกล้ ๆ พลาสติกสีเหลืองจะเนียนกว่าอีกนะครับ
ืnarong
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 13:43:52 »

สวัสดีครับ ผมณะ ครับใช 405ครับ  มีปัญหาว่าเครื่องเดินไม่เรียบครับ  หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว
ติดครบทุกสูบ  อยากรู้เพราะรัยคับ  เด็กๆมันแซวว่ารถหรือเรือ   เซ็งมากครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 13:54:06 »

สวัสดีครับ ผมณะ ครับใช 405ครับ  มีปัญหาว่าเครื่องเดินไม่เรียบครับ  หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว
ติดครบทุกสูบ  อยากรู้เพราะรัยครับ  เด็กๆมันแซวว่ารถหรือเรือ   เซ็งมากครับ

รถรุ่นไหนครับ เครื่องหัวฉีด หรือ คาร์บู
ถ้าหัวฉีด และเป็นเฉพาะ น้ำมัน(แก๊สไม่เป็น)ก็ หัวฉีดไม่ดี เดินไม่ครบสูบ  ล้างหัวฉีด และรีเซ็ทกล่อง อีซียูเครื่อง  ครับ
โจ ( ABC )
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 17:12:24 »

คุณ wut405
           เซียนสิงห์  ทำไมกล่องซ้ายมือที่ว่าของผมเปิดมาไม่เห็นมีรีเลย์ที่คุณว่าเลย...ของผมมันผิดปกติหรือป่าว
อิส
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 กันยายน 2010 เวลา 13:09:20 »

อยากทราบว่ารถที่สตาร์เครื่องแล้วเสี่ยงดังวีดแล้วติดเป็นเพราะอะไรค่ะรุ่น 405 grค่ะ
kritaman
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤศจิกายน 2011 เวลา 11:29:19 »

น่าช้ำใจที่ผมใช้ 405 GRI กล่องนี้ถอดทิ้งไปแล้ว เพราะภายในไม่มีรีเลย์ สักตัว มีฟิวส์ อยู่ 2 ตัว และปลายสายไฟอีกนิดหน่อย  สรุปว่า ยนตรกิจ โคตรลดสเป็คเอาเปรียบผู้บริโภคมากๆๆๆ

ยาน้ำสมุนไพร "ฮั้วลักเซียม"  ทางเลือก สู่ ทางรอด ฟื้นฟู บำรุงรักษาทุกระบบ รักษาทุกโรค โดยเฉพาะที่แผนปัจจุบันรักษาไม่ได้
ติดต่อ : มานะ มังกรกฤตย์ วศ.บ. Mini.MBA.โทร. 083 561 7362
https://www.facebook.com/pages/ยาน้ำสมุนไพร-ฮั้วลักเซียม-สมุนไพร-88-ชนิด/337389616426261
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤศจิกายน 2011 เวลา 14:17:55 »

น่าช้ำใจที่ผมใช้ 405 GRI กล่องนี้ถอดทิ้งไปแล้ว เพราะภายในไม่มีรีเลย์ สักตัว มีฟิวส์ อยู่ 2 ตัว และปลายสายไฟอีกนิดหน่อย  สรุปว่า ยนตรกิจ โคตรลดสเป็คเอาเปรียบผู้บริโภคมากๆๆๆ

อะอะอะ

ถอดทิ้งทำไม

เปลี่ยนเครื่องเลยถอดหรือปล่าว

ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ไปถอดทิ้งทำไม

แล้วคุณรู้หรือปล่าว ว่าไอ้ปลายสายที่เหลือ เขามีใว้ทำมัย

และทำอะไร............อยู่ไปถอดทิ้ง  มั่ง ไม่ได้นะครับ

แล้วท่านจะเช็ค อรามหรือ เออร์เรอร์ ต่างจากกล่องยังไงหละครับท่าน

หรือดูด้วยตาปล่าวหรือครับท่าน

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
ATP89.
แค่ได้ขับก็มีความสุขแล้ว....
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤศจิกายน 2011 เวลา 06:41:05 »

ขอบคุณครับที่มาแชร์ข้อมูลกัน
เรื่องแอร์เจ้า SRIของผม พึ่งได้เปลี่ยนคอยเย็นไป จากตู้อะลูมิเนียมไปเป็นตู้ทองแดง เพราะตู้เดิมรั่วไม่สู้แดด แต่หลังจากทำไป เย็นฉ่ำสู้แดดสบายมากครับ ไออย๋า ได้ร้านใกล้ๆบ้านที่บางพระทำให้ ทีแรกก็กลัวๆๆ ช่างจะรื้อหน้าปัดเป็นไหมหนอ ผมเน้นกับช่างห้ามทำแตกเป็นเด็ดขาด นั่งดูช่างทำ เริ่มงาน 0745 น เสร็จ 1300 น เรียบร้อยไม่มีอะไรเสียหาย ช่างทำได้เรียบร้อยดีมากแถมซ่อมช่องแอร์ที่ล้มให้ด้วย และ บุฟองน้ำในตู้แอร์ของเดิมมันหมดสภาพ เฮียเจ้าของร้านบอกถ้าเป็นรถยุโรปต้องช่างคนนี้คนเดียวที่ทำได้ ช่างคนอื่นๆๆทำได้แต่รถญี่ปุ่น เสียอย่างเดียวราคาตู้ทองแดงของ TH-CO ราคาแพงไปพอสมควร ได้ทราบราคามาจากพี่เจษ ไม่เป็นไรครับทำไปแล้ว งานเรียบร้อย ไม่ต้องขับเข้า กทม ก็รับได้ครับ แดดเเรงแค่ไหน SRI ผมไม่กลัวแดดแล้วครับ

"มีใจที่เป็นสุขกับชีวิตที่พอเพียง"
songpol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 มิถุนายน 2012 เวลา 15:06:59 »

ไฟแบตโชว์ลางๆๆแต่พอเยียบเบรค ไฟสว่าง เอาเครืองวัดไฟชาร์จวัดไ้ด้ 14 โวล์ ไม่เข้าใจเลยว่าไฟโชว์ทำไม
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 มิถุนายน 2012 เวลา 17:59:37 »

ไฟแบตโชว์ลางๆๆแต่พอเยียบเบรค ไฟสว่าง เอาเครืองวัดไฟชาร์จวัดไ้ด้ 14 โวล์ ไม่เข้าใจเลยว่าไฟโชว์ทำไม

ผ้าเบรคหมด ละซิ

:นอนตายดีกว่า:
hang_405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 มิถุนายน 2012 เวลา 18:12:54 »

ขอบคุณครับที่มาแชร์ข้อมูลกัน
เรื่องแอร์เจ้า SRIของผม พึ่งได้เปลี่ยนคอยเย็นไป จากตู้อะลูมิเนียมไปเป็นตู้ทองแดง เพราะตู้เดิมรั่วไม่สู้แดด แต่หลังจากทำไป เย็นฉ่ำสู้แดดสบายมากครับ ไออย๋า ได้ร้านใกล้ๆบ้านที่บางพระทำให้ ทีแรกก็กลัวๆๆ ช่างจะรื้อหน้าปัดเป็นไหมหนอ ผมเน้นกับช่างห้ามทำแตกเป็นเด็ดขาด นั่งดูช่างทำ เริ่มงาน 0745 น เสร็จ 1300 น เรียบร้อยไม่มีอะไรเสียหาย ช่างทำได้เรียบร้อยดีมากแถมซ่อมช่องแอร์ที่ล้มให้ด้วย และ บุฟองน้ำในตู้แอร์ของเดิมมันหมดสภาพ เฮียเจ้าของร้านบอกถ้าเป็นรถยุโรปต้องช่างคนนี้คนเดียวที่ทำได้ ช่างคนอื่นๆๆทำได้แต่รถญี่ปุ่น เสียอย่างเดียวราคาตู้ทองแดงของ TH-CO ราคาแพงไปพอสมควร ได้ทราบราคามาจากพี่เจษ ไม่เป็นไรครับทำไปแล้ว งานเรียบร้อย ไม่ต้องขับเข้า กทม ก็รับได้ครับ แดดเเรงแค่ไหน SRI ผมไม่กลัวแดดแล้วครับ

ผู้การครับ  405  ถ้าตูแอร์(ในคอนโซล) ถ้าโล่งๆไม่มีตะไคร่ตะกรันตัน  เย็นอยู่แล้วครับ

MR.HANG

« ตอบ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 กรกฎาคม 2013 เวลา 19:37:29 »

โอยยยยย เอ...ของผมSRI 93 จะเป็นที่รีเลย์ 2 ตัวนี้รึป่าวนะ

มาครบเลยทั้งสตาร์ดนิ่ง กะแอร์ไม่เย็น ตอนนี้ใช้สายพ่วงมา

สวิทช์สตาร์ดเพิ่มต่างหาก แต่แอร์ที่ตายไปวันเดียวกัน

กะว่าจะไปเช็ครั่วเดือนหน้า ถ้าฟลุ๊คเป็นที่รีเลย์นี่น่าจะประหยัด

ได้เยอะ ว่าแต่ใครพอรู้มั้ยครับว่ารีเลยนี่ของใหม่เท่าไหร่

405 SMI AUTOไม่สวยเท่าใครๆ
แต่สุขใจที่ได้ขับ
tooptianz
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:28:37 »

เคยเป็นเหมือนกัน ไดชาร์ตกำลังจะไปแล้ว  :หนาวจัง:

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์