Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  มือใหม่ถามทางนี้
Pages: 1
ขอความช่วยเหลือ By: YINGMING
วันอังคารที่ 17 มิถุนายน 2008 เวลา 12:03:14
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับรถผมไม่รู้เป็นอะไร  เวลาขับแล้วได้ยินเหมือนเครื่องมันสั่นดังกึกๆ ตลอดเลย  เมื่อก่อนมันเคยดังอตนเร่มออกตัวเลาวิ่งเร็วๆ ก็หาย  เพราะยางแท่นเครื่องมันขาด ก็เลยเปลี่ยน ก็หาย  แต่มันดังอีกก็เลยงง  เพราะเปลี่ยนยางแท่นเครื่องมา  จะเป็นไปได้ไหมครับที่ยางหัวโชคขาด  เพราะมันสั่นตลอด จะเช็คได้ยังงัยครับว่าเกิดจากอะไร  และอีกอย่างเสียงวาล์วมันดัง เหมือนมันยัน ถ้ายังไม่แก้ไขจะเกิดความเสียหายอะไรไหม เพราะตอนนี้ ยังเก็บเงินซ่อมอยู่  (ซ่อมบ่อยเหลือเกิน) ไม่นะ ไม่นะ
Re: ขอความช่วยเหลือ By: Kong@Peugeot
วันอังคารที่ 17 มิถุนายน 2008 เวลา 12:10:47
เปลี่ยนยางแท่นเครื่องตัวไหนมาบ้างครับ

เสียงวาล์วดังลองไปดูก่อนว่ารุ่นนี้เป็นวาล์วอัตโนมัติ หรือว่าวาล์วแบบต้องปรับตั้ง
Re: ขอความช่วยเหลือ By: YINGMING
วันอังคารที่ 17 มิถุนายน 2008 เวลา 12:48:14
เปลี่ยนยางรองหมดทุกตัวเลยครับ
ของผมปี 90 เกียร์ธรรมดานะครับผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเลย  แต่ฝาสูบเคยโกง 2 ครั้ง  ตาดำๆ
Re: ขอความช่วยเหลือ By: Gunn
วันอังคารที่ 17 มิถุนายน 2008 เวลา 13:11:14

.. เหล็กกันกระแทกล่างมัน โก่งมาชนกับเครื่องหรือเปล่าครับ เวลาไปตกหลุมหรือไปปืนอะไรมา ถ้าเหล็กมันมาชนเครื่องก็ก่อให้เกิดเสีย
.. ยางแท่นเครื่องที่เปลี่ยนมา เปลี่ยนตัวไหนมาบ้าง ยางแท่นเครื่องตัวบนเปลี่ยนหรือไม่ ??
.. ยางหัวโช๊คขาดไม่น่าจะดังนะ  น่าจะดังตอนตกหลุมหรือว่าเลี้ยวมากกว่า ออกตัวก็น่าจะดังบ้างนิดหน่อย ตอนโช๊คมันให้ตัว  ต้องดูว่าเสียงที่ดังมันดังยังไงครับ  ดังตลอดไหม เสียงมาจากไหน ??
Re: ขอความช่วยเหลือ By: Kong@Peugeot
วันอังคารที่ 17 มิถุนายน 2008 เวลา 20:36:00
สตาร์ทเครื่องเปิดฝากระโปรงหน้าดูครับ ว่าเครื่องกระพือรึเปล่า แล้วลองเร่งเครื่องดู(เร่งจากหน้าเครื่อง) แล้วลองสังเกตุว่าเสียงมาจากตรงไหนครับ
Re: ขอความช่วยเหลือ By: YINGMING
วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2008 เวลา 08:46:17
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  ยางแท่นเครื่องตัวบนก็เปลี่ยนครับ แต่ผมไม่รู้ว่าช่างเอาของดึมาให้รึเปล่าเพราะตอนที่ทำยังไม่รู้จัก vlovePG เลย  ไม่อย่างนั้นจะไปซ่อมที่พวกท่านทั้งหลายไปซ่อมกัน   ตาดำๆ
Re: ขอความช่วยเหลือ By: credor
วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2008 เวลา 16:59:20
เข้าอู่ดูน่าจะรู้
Re: ขอความช่วยเหลือ By: wasin
วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2008 เวลา 19:45:30
ต้องขึ้นฮ้อยท์ แล้วไล่เช็คไปทีละจุดครับ

ปบดระบบที่มันเกี่ยวข้องกันไปทีละระบบ เพื่อหาสาเหตุ
วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2008 เวลา 09:12:32
ดูยางกันเครื่องกระพือด้วยครับ ตัวที่อยู่กับยางแท่นเครื่องตัวบนขวาครับ รูปร่างเหมือยตัว C ว่างคว่ำไว้ครับ
วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2008 เวลา 10:50:06
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ  อบอุ่นจังเลย  ความช่วยเหลือมากล้น  ขอบคุณมากๆเลยครับ
วันพุธที่ 02 กรกฎาคม 2008 เวลา 13:04:54
เอารถไปเข้าอู่แล้วครับช่างเขาบอกว่าวาล์วมันยัย ทำให้ไอดีมันย้อนกลับ  จึงทำให้เกิดเสียงดังเหมือนเครื่องสั่น เพราะตัวเครื่องไม่สั่น จะต้องปรับตั้งวาล์วใหม่ ไม่ยังงั้นวาล์วจะบิ่นแล้วจะเรื่องใหญ่  ไม่ทราบว่ามันจะเป็นไปได้ไหมครับที่ไอดีมันย้อนกลับ