Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
ถามเรื่องท่อรถครับ By: pompom
วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2008 เวลา 01:23:21
คือรถของผม(เปอโยต์ 605) เคยขับๆไปแล้วรู้สึกถึงความผิดปกติ

พอลงไปดูปรากฎว่า ท่อไอเสียรั่วครับ (ตรงก้อนกลวงๆก่อนท่อออกน่ะครับ มันเหมือนถูกอะไรบางอย่างที่เป็นกรดกัด หรืออาจเป็นสนิม ไม่แน่ใจครับ)

เลยขับเข้าร้านใกล้ๆแถวนั้น

ร้านก็จัดการเปลี่ยนให้ครับ

ร้านที่เข้าเป็นร้านทั่วๆไปครับ รับซ่อมรถแุถวนั้น ที่ผ่านไปผ่านมา ท่อที่นำมาเปลี่ยนให้ผมไม่ทราบว่าเข้ากันได้ดีกับรถของเราหรือเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจครับ

นี่คือปัญหาครับ จึงอยากจะถามว่า

1.ท่อรถที่มีขายทั่วไปนั้นสามารถนำมาเปลี่ยนนั้นใช้ได้ด้วยกันทั้งหมดหรือไม่ครับ? ถ้าไม่ จะดูอย่างไรครับ ว่าท่ออันไหนใช้กับรถของเราได้? และของเปอโยต์เรานี่ หาท่อได้จากไหนบ้างครับ?

2.การเปลี่ยนท่อ ทำให้อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันต่างกันไหมครับ?

3.พอจะแนะนำสถานที่ซื้อท่อรถได้ไหมครับ

4.ราคาท่อรถมือหนึ่ง และมือสองครับ

ขอบคุณทุกท่านที่กดเข้ามานะครับ ^^
Re: ถามเรื่องท่อรถครับ By: lipkung
วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2008 เวลา 04:15:34
น่าจะเกิดจากหมดอายุและเป็นสนิมครับ
1. ถ้าไม่มีขายก็หาขนาดที่ใกล้เคียงกับของเดิมมากที่สุดคิดว่าร้านท่อทั่วไปคงจัดการให้เราได้ไม่ยากครับ
2. หากเปลี่ยนท่อเดิมๆหรือที่มีขนาดเดิมๆก็กินน้ำมันเท่าเดิมล่ะครับส่วนถ้าเปลี่ยนเป็นพวกท่อเฮดเดอร์ก็กินมากขึ้นเล็กน้อยครับ
3. ร้านทั่วไปครับแต่ถ้าจะเอาของเปอโยเลยก็คงต้องพึ่ง 0 ครับ
4. ราคาท่อมือ 1 ผมเคยเปลี่ยน 405 ไม่เกิน พันบาทสำหรับร้านท่อทั่วไป ส่วนมือ 2 คิดว่าไม่น่ามีถึงมีก็ไม่ค่อยนิยมกันครับ
Re: ถามเรื่องท่อรถครับ By: Kong@Peugeot
วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2008 เวลา 08:53:30
ผมเอาของเดิมผ่ามาดูสูตร แล้วให้ที่ร้านทำก็อปที่ไกล้เคียงออกมาครับ ลงทุนหน่อย แต่ใช้ได้ยาวๆ เลย คุ้มๆ (งานก็อปเป็นสแตนเลสครับ)
Re: ถามเรื่องท่อรถครับ By: pompom
วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2008 เวลา 16:27:47
ครับ ขอบคุณมากครับ  ^^

อยากทำท่อสูตรเดิมเหมือนกันครับ แต่ทิ้งไปแล้วเสียเนี่ย - -" (ช่างไม่รู้อะไรเล้ยย..)

คงต้องหาท่อทั่วไปใส่ล่ะครับงานนี้
Re: ถามเรื่องท่อรถครับ By: Kong@Peugeot
วันอังคารที่ 08 กรกฎาคม 2008 เวลา 17:07:29
ลองหาเพื่อนๆ ที่ท่อเสียเหมือนกันก่อนครับ อย่าพึ่งไปเปลี่ยนอีกทนใช้ไปก่อน ไว้รถใครท่อเสียแล้ว ค่อยชวนกันไปทำครับ ไม่อยากให้เสียเงินหลายรอบครับ ถูกต้องแล้วครับ