Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
ความเชื่อกับตุ๊กตาท้ายรถ By: kero_kero
วันศุกร์ที่ 11 กรกฎาคม 2008 เวลา 16:54:35
ในเริ่มแรกเดิมทีนั้น
ตอนแรกๆจะห้อยตุ๊กตาที่มีรูปร่าง "เหมือนคน " กันพวกตุ๊กตาบาบี้ หรืออะไรก็ได้ ที่ดูออกว่า " เป็นรูปคน" แล้วเค้าห้อยทำไม ... การห้อยตุ๊กตารูปคน ทำเพื่อแก้เคล็ด สำหรับรถที่เคย "ลากคนไปอยู่ใต้ท้องรถ " มาแล้วด้วยความเชื่อที่ว่า เพื่อไม่ให้วิญญาณคนที่ถูกลากตามติดอยู่ใต้ท้องรถตลอดไป จะขายราคาก็ตก เงินก็ไม่มี เดี๋ยวไม่มีรถใช้คล้ายๆกับเรื่องที่เราไปแย่งนอนเตียงผีน่ะ
    ถ้าเราไปนอนแทน ผีก็นอนไม่ได้เรื่องตุ๊กตาห้อยท้องรถก็เช่นกัน ห้อยไว้ เพื่อเอาตุ๊กตามา " แย่งที่" ไม่ให้วิญญาณ มาอาศัยใต้ท้องรถเราอยู่บางคนซื้อรถมือสอง แล้วเห็นอะไรแปลกๆขณะขับรถหรือไม่ไว้ใจประวัติรถ ก็มักจะมาห้อย กันเอาไว้ก่อนน่ะครับ

มาตอนนี้กลายเป็นว่า ... ห้อยเป็นแฟชั่นแต่การห้อยเป็นรูปตุ๊กตาหมีหรืออะไรต่างๆน่ะ กันวิญญาณไม่ได้นะแต่อาจจะทำให้วิญญาณเร่ร่อน ตามติดรถไปได้อีก

การโชว์ตุ๊กตา หรืออะไรต่างๆที่เป็นของที่มนุษย์ใช้ที่มันดูน่ารักน่าเล่นน่ะไม่ต่างอะไรกับการ " เชื้อเชิญ" นะ ถ้าใส่ไว้ในรถจะไม่เป็นไร แต่ถ้านอกรถเป็นการ แสดงการเชื้อเชิ�
Re: ความเชื่อกับตุ๊กตาท้ายรถ By: Horn
วันศุกร์ที่ 11 กรกฎาคม 2008 เวลา 23:02:02
น่ากลัวนี่นา
Re: ความเชื่อกับตุ๊กตาท้ายรถ By: wut405
วันเสาร์ที่ 12 กรกฎาคม 2008 เวลา 16:44:10
ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีตุ๊กตา แล้วผีไม่เข้ามาในรถ อย่างนี้ก็ไม่ดีซิครับ ผีมันจะอาศัยรถเราไปลงอีกที่สักหน่อยก็ไม่ได้ หรือ เราจอดรถแล้วไม่ให้ผีเข้ามาในรถ แล้วผีจะเฝ้ารถให้เราได้ยังไงครับ ส่วนตัวผม ชอบให้ ผี อยู่ที่รถมากกว่า ไม่ได้พูดเล่นนะครับ พูดจริงๆ จะได้ช่วยเฝ้ารถได้ ไม่ต้องเสียเงินติดกันขโมย และ กุญแจผี เพราะมี ผีเฝ้ารถให้แล้วครับ เอาผีของผมคืนมา  อิอิ
Re: ความเชื่อกับตุ๊กตาท้ายรถ By: kero_kero
วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2008 เวลา 08:08:00
โอ้ว์...ในที่สุดก็พบท่านผู้กล้า
อ้างจาก: wut405 ที่ วันเสาร์ที่ 12 กรกฎาคม  2008 เวลา 16:44:10
ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีตุ๊กตา แล้วผีไม่เข้ามาในรถ อย่างนี้ก็ไม่ดีซิครับ ผีมันจะอาศัยรถเราไปลงอีกที่สักหน่อยก็ไม่ได้ หรือ เราจอดรถแล้วไม่ให้ผีเข้ามาในรถ แล้วผีจะเฝ้ารถให้เราได้ยังไงครับ ส่วนตัวผม ชอบให้ ผี อยู่ที่รถมากกว่า ไม่ได้พูดเล่นนะครับ พูดจริงๆ จะได้ช่วยเฝ้ารถได้ ไม่ต้องเสียเงินติดกันขโมย และ กุญแจผี เพราะมี ผีเฝ้ารถให้แล้วครับ เอาผีของผมคืนมา  อิอิ