Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  กระดานซื้อขายของ
ที่จบธุรกรรมแล้ว ไว้อ้างอิง
Pages: 1
SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: madmax
วันศุกร์ที่ 22 สิงหาคม 2008 เวลา 23:11:11
ใครมีมั่งครับ แบ่งๆกันใช้หน่อย เห็นว่าขับมันส์เหลือหลาย เลยอยากลองดู เบื่อออโต้แล้วครับ ราคาอย่าแรงมากนะ  อิอิ
Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: sammy123
วันศุกร์ที่ 22 สิงหาคม 2008 เวลา 23:32:57
ของผมสภาพดีครับ กำลังจะเอาออกใส่เกียออโต พวกคลัช ลูกปืน ลูกหมากเกีย ลูกกอฟ เพิ่งเปลี่ยนมาตอนต้นปี ขับมันมากครับแต่ช่วงนี้ผมต้องใช้รถในเมื่องเยอะ เลยจะเปลี่ยนเป็น ออโตถ้าสนใจโทรมาได้ครับครับ 0891115272
Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: maxkrub
วันศุกร์ที่ 22 สิงหาคม 2008 เวลา 23:36:40
เกียร์ตัว GR รุ่น BE3 ก็น่าจะเป็น Spec เดียวกันครับ   รอพี่ๆคนอื่นมา คอนเฟิร์มอีกทีครับ

เรื่องมัน  ต่างกะ ออโต้ ไม่มากเท่าไหร่ครับ  แต่ดีตรงที่ว่า การลากรอบ เร่งแซง มันทำได้ดีกว่า ออโต้

แต่เรื่องความเร็วเดินทาง  ขับออโต้ตรงรุ่น กินรอบเครื่องน้อยกว่าเยอะครับ 

ผมเองก็ SRI ออโต้ ใส่เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน  แฮะๆ  ไม่งั้น ก็ลองหา SRI ธรรมดา แท้ๆ ลองขับดูก่อนครับ เดี๋ยวกลัวทำแล้วจะไม่ถูกใจ ไม่ใช่อะไรครับ  เพราะถ้าอัตราเร่งจริงๆ ต่างกันไม่มากครับ SRI ออโต้ กับ ธรรมดา อะ   
Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: madmax
วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2008 เวลา 00:19:25
ยังไงครับ ออโต้กินรอบน้อยกว่าเกียร์ธรรมดาเหรอครับ  อะไร
Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: maxkrub
วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2008 เวลา 00:53:17
กินรอบน้อยกว่า ตอนวิ่งทางยาวๆครับ   เกียร์ธรรมดา รอบจะสูงกว่า ที่ความเร็ว พอๆกันครับ  แต่ กินน้ำมัน แทบไม่ต่างกันเลยครับ ต่างกันนิดหน่อย ......   หรืออยู่ที่พฤติกรรมการขับด้วยนะครับ

เรื่องกินน้ำมัน ที่ผมเคยลองๆวัดดู  ตอนเป็นออโต้ ก็ ราวๆ 10-12 ถ้าวิ่งทางไกลๆ ความเร็วคงที่ครับ  ไม่เกิน 140

เกียร์ธรรมดา เหยียบพอๆกัน แต่ คนนั่ง 4 คัน ( รวมคนขับ )  ขับพอๆกัน กินราวๆ 11-12 กม./ลิตร  แต่....!!!! รู้สึกว่า เกียร์ธรรมดา จะเร่งติดเท้ากว่าแบบรู้สึกได้  แต่ ในเมือง+ชานเมือง เส้นทางที่ผมวิ่งประจำนี่ ชัดเลย ว่า เกียร์ธรรมดา ประหยัดกว่า   love love love

แต่ ตอนขับในเมือง ผมคิดถึงตอนเป็นเกียร์ออโต้มากเลย.......... จ่อคอสะพาน รถมันไม่ไหล ขับก็ไม่ค่อยเมื่อย   อือๆๆ อือๆๆ

ปล. ตอนที่ทดสอบเกียร์ธรรมดา เครื่องผม 345,000 กม. ไม่เคยโอเวอร์ฮอร์นครับ ( วิ่ง ทางยาว แต่คนนั่ง เยอะกว่า +สัมภาระก็มากกว่า )
ออโต้ ราวๆ 340,000 กม.  ( วิ่งทางยาว เส้นทางเดียวกัน  ) 

ไมล์รถ ไม่ตรงทั้งคู่  อ่อนทั้ง ออโต้ ทั้ง ธรรมดา ครับ  อ่อนสูสีกัน ไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบเท่าไหร่ครับ 5 5 5+     Ho Ho Ho Ho  ( บางบัวทอง-ตัวเมืองยโสธร รถกระบะอีกคัน ที่ไมล์ ค่อนข้างตรง แข็งนิดๆ 492 กม. เปอร์โยต์ ทั้ง ออโต้ ทั้ง ธรรมดา ใส่ยางและแม๊กซ์ 185/65 R14  ชุดเดียวกันทั้งตอนเป็นเกียร์ ออโต้ และ   ธรรมดา ล่อไป 535 กม. !!!!!  ) 

Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: theera
วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2008 เวลา 08:56:11
อ้างจาก: madmax ที่ วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม  2008 เวลา 00:19:25
ยังไงครับ ออโต้กินรอบน้อยกว่าเกียร์ธรรมดาเหรอครับ  อะไร
อ้างจาก: madmax ที่ วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม  2008 เวลา 00:19:25
ก็ 4 เกียร์ กับ 5 เกียร์ นี่ครับ รถเกียร์ออโต้ ทุกรุ่นทุก ยี่ห้อ ส่วนใหญ่รอบต่ำกว่าเกียร์ ธรรมดา ถ้าเปรียบเทียบเกียร์เดียวกันที่ความเร็วเท่ากัน
Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: kaysurvey
วันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 2008 เวลา 23:17:43
อ้างจาก: madmax ที่ วันศุกร์ที่ 22 สิงหาคม  2008 เวลา 23:11:11
ใครมีมั่งครับ แบ่งๆกันใช้หน่อย เห็นว่าขับมันส์เหลือหลาย เลยอยากลองดู เบื่อออโต้แล้วครับ ราคาอย่าแรงมากนะ  อิอิ
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           แรกกันกับผมไหมครับ ผมเปลี่ยนเครื่องยกเกียร์ธรรมดามาใหม่ ใช้มาประมาณสามหมื่นกว่าโล สนใจไหมครับ ถ้าสนใจมาลองขับรถผมได้ครับ 084,0716008 เคย์

Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: wasin
วันอาทิตย์ที่ 24 สิงหาคม 2008 เวลา 08:51:35
เคยถามช่างแว่น

ราคาเกียร์ หลักพันครับ

Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: madmax
วันพฤหัสบดีที่ 11 กันยายน 2008 เวลา 17:12:54
เปลื่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ ขับดีมากเร่งติดเท้าทุกเกียร์เลย  รอบมาไวดีใช้ได้ คันเร่งเบากว่าเดิมกดเป็นพุ่ง ดีกว่าตอนเป็นออโต้เยอะเลย รู้สึกว่ารถแรงขึ้นเห็นๆรู้ งี้เปลี่ยนตั้งนานแล้ว  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

แต่ตอนเข้าบางกอกนี่แอบคิดถึงออโต้เล็กน้อยครับ อิอิ
Re: SRI อยากได้เกียร์ธรรมดา By: sathapron
วันศุกร์ที่ 12 กันยายน 2008 เวลา 06:04:54
ทำที่ไหนครับ  ค่าแรงยกเปลี่ยนเท่าไรขอเบอร์โทรด้วยครับ   089-4848687
วันศุกร์ที่ 12 กันยายน 2008 เวลา 13:20:30
ทำที่โคราชครับ ทำยังไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่เพราะเค้าไม่เคยทำเปอร์โยต์แต่โดยรวมก็พอใจ ถ้าอยู่ใน กทม.ผมว่าหาอู่เปอร์โยต์โดยเฉพาะทำน่าจะดี+ถูก+เร็วกว่าของผมนะ  ที่ต้องใช้บริการอู่ทั่วไปเพราะศูนย์โคราชไม่ยอมทำให้ผม (แต่ถ้าออโต้เหมือนเดิมเค้าทำให้) แล้วอู่เปอร์โยต์หรืออู่รถยุโรปแถวโคราชนี่ไม่จำเป็นผมไม่อยากเข้าใกล้ ลองมาหมดแล้วแพงพอๆกับศูนย์หรือแพงกว่าแล้วไม่จบ

0874546033 เบอร์ผมครับ