Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 12
แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: wilson.k
วันอังคารที่ 03 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 21:54:30
อาทิตย์ที่ 8 ถ้าท่านสมาชิกท่านใดสนใจที่จะขี่เสือ เจอกันที่วัดลานบุญตอน 07:00 เช้าน่ะครับ

จะขี่ไปตลาดคลองสวน100 ปี เป็นทางเรียบน่ะครับตลอดเส้นทาง

วันจันทร์ที่ 9 จะไปขี่ที่สระบุรี เส้นทางจะเป็น Single Track 60% ทางเรียบ 40%

ท่านใดสนใจลงชื่อไว้น่ะครับ

มีอะไรเปลี่ยนแปลงจะแจ้งให้ทราบน่ะครับ....
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: mars
วันอังคารที่ 03 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 22:47:48
สนใจวันที่ 8 ค่ะ อยากไปจัง
ฝากพี่ตุ้ยเช่าจักรยานให้คันนึงค่ะ 

วันที่9 ขอบายค่ะ เพราะว่าเป็นวันพระใหญ่ จะไปทำบุญ ฟังเทศน์ที่วัดค่ะ _/|\_
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: wilson.k
วันอังคารที่ 03 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 23:39:19
อ้างจาก: mars ที่ วันอังคารที่ 03 กุมภาพันธ์  2009 เวลา 22:47:48
สนใจวันที่ 8 ค่ะ อยากไปจัง
ฝากพี่ตุ้ยเช่าจักรยานให้คันนึงค่ะ 

วันที่9 ขอบายค่ะ เพราะว่าเป็นวันพระใหญ่ จะไปทำบุญ ฟังเทศน์ที่วัดค่ะ _/|\_

ธรรมะ ธรรมโม ไปหรือป่าว....อิอิอิ
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: aodhub
วันพุธที่ 04 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 01:28:22
เจ๊จ้า ไปเข้าวัด ระวังร้อนน้า
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: oakey115
วันพุธที่ 04 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 02:12:08
อ้างจาก: aodhub ที่ วันพุธที่ 04 กุมภาพันธ์  2009 เวลา 01:28:22
เจ๊จ้า ไปเข้าวัด ระวังร้อนน้า

:เหงื่อแตก: ช่ายเจงๆๆด้วย เป็นห่วงเจ๊นะครับบบบ
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: Webmaster
วันพุธที่ 04 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 06:06:02
เราอยู่ ภูเก็ตนะครับ
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: PoomSira
วันพุธที่ 04 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 09:30:20
เป็นกล้ามเนื้ออักเสบที่เท้า (จากซ้อมวิ่ง) ถ้าหายทันจะไปวันที่ 8 ครับพี่ตุ้ย
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: wut405
วันพุธที่ 04 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 10:10:34
อยากไปด้วย แต่แค่ขับสิงห์ไปถึง ก็เหนื่อยแล้ว ถ้าอยู่ใกล้ไปด้วยครับ ตาดำๆ
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: wut405
วันอาทิตย์ที่ 08 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 14:02:10
วันนี้ไปขี่เสือ กำลังออกจากบ้าน ก็โดน มอไซค์ สวนเลน วันเวย์มา ก็เลยเบรคกระทันหัน ขณะเลี่ยวรถพอดี เล่นเอาล้อหลังยก หน้าพลิก คุมรถไม่อยู่ก็เลยล้ม ครับ แถม มอไซค์ มันขับ สวนเลนมาแบบผิดๆ มันกลับบอกว่า มันเห็นเราแล้วมันก็เลยขี่ช้าๆ แต่มาตัดหน้าผม ทำให้ผมล้ม ไม่รู้จะพูดยังไง เกลียดมากพวก มอไซค์ขับผิดกฏ ผมก็คิดว่าไม่เป็นอะไรมาก เพราะใส่เครื่องป้องกัน ถุงมือเป็นรอย เจ็บมือนิดหน่อย แต่พอขับ ออกไปชักเริ่มเจ็บที่ ขาสองข้าง พอดู เป็นแผล ถลอกยาวทั้งสองข้าง เราก็ไม่เป็นไรขี่ต่อ สักพัก เริ่มเจ็บที่เอว ก็เลย ขี่กลับดีกว่า ขี่ไปได้ประมาณ 30 นาที พอลงจากรถ ชักเริ่มเจ็บหลัง ตรงเหนือก้นกบ ก็เลยไปหาหมอ หมอบอกว่า กล้ามเนื้อหลัง ฉีกขาด ต้องหยุดขี่รักษาตัวเป็นเวลา 2 อาทิตย์ งานนี้ มอไซค์ ลอยนวล แต่ผมเจ็บตัวฟรี ดีนะที่มีประกันอุบัติเหตุ แต่ที่เจ็บใจสุดก็ตรง ไม่ได้ขี่ตั้ง สองอาทิตย์ ไม่รู้ว่า ลงแดงตายรึเปล่า แค่ไม่ได้ขี่วันเดียว ยังหงุดหงิด นี่ต้องพักยาว ต้องหาอะไรทำแทนแล้วครับ  ตาดำๆ

ช่วงนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ นี้ดีนะครับที่ใส่เครื่องป้องกัน ถ้าไม่ใส่ มีหวังเจ็บตัวมากกว่านี้ แต่ก่อนพวกชอบบอกว่า ใส่ถุงมือใส่หมวก ทำเป็นเท่ วันนี้ถ้าไม่ได้ เครื่องป้องกัน เจ็บมากกว่านี้แน่ๆ ใครจะว่ายังไงไม่สน เรา SAVE ตัวเราเองดีกว่า ถ้าไม่โดนกับตัวเองไม่รู้หรอก ร้อนจัง
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: PoomSira
วันอาทิตย์ที่ 08 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 20:01:14
คุณ Wut ผมก็เป็นเหมือนกัน ไม่ได้ขี่มา 3 อาทิตย์แล้ว (กล้ามเนื้ออักเสบจากการวิ่ง) แต่เผอิญงานยุ่งมากเลยไม่มีเวลาลงแดง 555
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: wilson.k
วันอาทิตย์ที่ 08 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 20:18:53
คุณวุธ ระวังหน่อยน่ะครับ... พวกผมจะกลัวมากในการขี่จักรยานก็มี รถเมล์, มอเตอร์ไซค์, แท็กซี่

อย่างมอเตอร์ไซค์สู่สีครับ... สองล้อเหมือนกัน ถ้าขี่งี่เง่ามากๆ หรือสวนเลนแล้วไม่หลบพวกผมก็จะ

สมมาคุณโดยการประเคน......ให้ครับ...ประมาณว่ากลิ้งกันไปข้าง...

รถแท๊กซี่ก็ชอบปาดหน้าจักรยานครับ โดนกันบ่อย ส่วนใหญ่ก็ลงเอยด้วยแท็กซี่ประตูบุบ เพราะถีบไว้

ก่อนพ่อสอนไว้....

ส่วนรถเมล์นี่ปล่อยเขาไปใหญ่เกิน ทำอะไรก็ไม่กระเทือน...

ยังงัยก็ระวังน่ะครับ... ขับสิงห์ ไปขี่เสือ เช่นกันครับ...วันนี้เพิ่งไปขี่ที่เขาเขียวแล้วก็ต่อไปดูแข่งเสือที่บ้านบึง

ต่อครับ....
วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 13:18:15
เมื่อวานพึ่งไปถอย merida TSF 300 มาครับ สีขาว คาด ดำแดง เดี๋ยวเอารูปลงให้ดูครับ 16 นิ้ว เท่าขนาดตัวพอดี แอบเอาไปขี่เมื่อเช้า แบบหมอให้หยุด แต่มันหยุดไม่ได้ ยิ่งได้เจ้า เสือ ตัวใหม่มา ไม่ลองขี่แล้วไม่ได้แล้ว แล้วค่อยกลับมากินยาต่อ Ho Ho
วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 14:07:33
อ้างจาก: wut405 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์  2009 เวลา 13:18:15
เมื่อวานพึ่งไปถอย merida TSF 300 มาครับ สีขาว คาด ดำแดง เดี๋ยวเอารูปลงให้ดูครับ 16 นิ้ว เท่าขนาดตัวพอดี แอบเอาไปขี่เมื่อเช้า แบบหมอให้หยุด แต่มันหยุดไม่ได้ ยิ่งได้เจ้า เสือ ตัวใหม่มา ไม่ลองขี่แล้วไม่ได้แล้ว แล้วค่อยกลับมากินยาต่อ Ho Ho
ไปถอยมาเท่าไหร่ครับคุณวุธ.... บางทีลองหาใน Thaimtb ดูก็ดีน่ะครับบางทีได้ของถูกๆ ดีๆ
วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 14:43:38
อ้างถึง
ไปถอยมาเท่าไหร่ครับคุณวุธ.... บางทีลองหาใน Thaimtb ดูก็ดีน่ะครับบางทีได้ของถูกๆ ดีๆ

ผมก็ลองหาดู ใน Thaimtb อยู่เหมือนกัน ก็กะว่าจะเล่นของมือสอง แต่พอทำไปทำมา ไปถอยป้ายแดงมาเลย ได้เกียร์ xt 27 เกียร์ มาด้วย ก็อยู่ที่ ไม่ถึงสองหมื่น ครับ ก็ขี่ดีครับ เข้าเกียร์ง่าย ลื่น ไม่หนักมากครับ
วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 20:06:01
รูปตอนพึ่งได้มาครับ แต่ตอนนี้กลับหัวแล้วครับ เดี๋ยวหาที่เหมาะๆ ถ่ายมาให้ดูครับ
วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 20:10:07
แล้วกำลังจะไป สอย คันนี้อีกครับ พอดีเขาเปิดมาที่ 20,000 แต่ผมต่อเขาที่ 18,000 เขาขอคิดดูก่อน 2 วัน ครับ ตอนนี้กำลัง บ้าเสืออย่างแรง เพราะเจ้า สิงห์ ตอนนี้ไม่มีอะไรจะให้ทำแล้ว ลงตัวเกือบหมดแล้ว จะรอก็แต่ ของแต่ที่ยังหาไม่ได้เท่านั้น เช่น โช๊ค MI ของใครบ้างคนที่จะถอดออก ก็รออยู่ว่าจะถอดเมื่อไหร่ จะเอามาใส่เจ้ารถถังซะที่ Ho Ho
วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 23:39:46
Scott คันนี้จับเลยครับ... ปรกติคุณวุธขี่แบบไหนครับ Street, XC ( Cross Country ) หรือว่าแบบไหนครับ...

ของผมส่วนใหญ่จะชอบขี่ XC ครับ ชอบลงเขาไม่ค่อยชอบขึ้นเท่าไหร่ แต่ส่วนใหญ่ก็ดันๆ จนถึง มีโอกาสคง

จะได้ขี่ด้วยกันน่ะครับ... คุณวุธลองหาโชค Rock Shok Reccon 351 ดูซิครับ... ขี่นุ่มนวลน่ะครับ...

ปรับระดับได้ตั้งแต่ 85-135mm ใช้ได้เลยน่ะครับ....
วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 23:46:49
ตัวนี้ครับ ลองหาดูน่ะคุณวุธ
วันเสาร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 07:46:21
ส่วนใหญ่ผมจะขี่ทางเรียบ วนไปวนมาตามชาดหาด แถวนางเงือกที่สงขลา จะออกตอนเช้าๆ ขี่สัก 45 นาที คุมการเต้นของหัวใจที่ 117-135 ขี่แบบ แอราบิค ครับ ตอนนี้กำลังปรับสภาพร่างกาย ให้คงที่หลังจากหยุดขี่มานาน ส่วนคัน Scott ผมกำลังจีบเขาอยู่ พอดีมันเป็น ไซค์ M 17 นิ้ว ผมขึ้นคล่อมแล้วมันรู้สึก เอื้มมือไปข้าง เพราะผมสูง 169 ซม แต่ถ้า ไซค์ S 16 นิ้ว พอดีตัวเลยครับ เจ้า Merida มันก็ไซค์นี้ครับ ขับสบายกว่า แต่ที่จะจับ เจ้า Scott เพราะจะเอาให้ลูกชายเอาไว้ขี่ครับ เพราะลูกชายผมสูง 173 ซม และพึ่งจะ 15 ปี ยังสูงได้อีก คันนี้ก็เลยจะซื้อให้ลูกชายครับ

ส่วนโช๊ค Rock Shok Reccon 351 แหล่มเลย เห็นแล้วน้ำลายไหล ถ้ามีใครถอดขายช่วยบอกด้วยครับ จะเอามาอัพเจ้า Merida ครับชอบมากครับกับโช๊คตัวนี้ ถ้าหามาใส่ไม่ได้ คงนอนไม่หลับครับ Ho Ho
Re: แจ้งเรื่องทริปจักรยานน่ะครับ.... By: Webmaster
วันเสาร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ 2009 เวลา 09:20:23
ขี่ "รังนกแท้" เสียด้วย คิกๆๆ

Frame  Scott ผมว่าีขี่พรุ่งมากๆ แล้วสนุกดี โย้กมันดีใน Track
แต่พอปั่นยาวๆ แล้วเหนื่อยฉิบ พอๆๆ กับ Frame GT

โดยส่วนตัวผมว่าถ้าขี่ไปเรื่อยๆ ไม่ได้เล่น Track หรือโดดแบบพี่ wilson ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ โช๊คดีๆหรอก
(แต่โดดบ่อยๆ ผมใช้ Taloo ปรับสูงต่ำได้ ปรับความแข็งได้ ล๊อคได้ด้วย แต่ล๊อคมันเสียประจำเลย)
อีกอย่างเวลาโดด นะ พลาดล้มแล้วมันเจ็บนะจ๊ะ

ถ้าจะขี่ทางยาวๆ หาโช๊คล๊อคได้ก็จะดีนะครับพี่
สุดท้าย ผมเลือก Touring ล้อ 700C ดีกว่า คิกๆๆๆ
เฟรมเน่าๆ จากญี่ปุ่นยังไม่ได้ทำสี