Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
มีเปิดอบรมกล่อง Motec นะคร้บ By: wasin
วันพุธที่ 29 กรกฎาคม 2009 เวลา 07:56:43
http://rcw.ms/forums/showthread.php?t=653348

ลองดูตามลิ้งค์ครับ สอนโดย "Mr. Pete" จากประเทศ ออสเตรเลียครับ

ใครมีเงิน มีเวลา ลงไปเรียน ได้ความรู้เรื่องเครื่องยนต์อีกเพียบเลยครับ
หาโอกาสยากนะครับ ไม่งั้นต้องบินไปถึงออสเตรเลียเลย

"ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมและสมัครฝึกอบรมได้ที่ "คุณดอน" 08-1840-8009, 08-6644-8181"

กล่อง Motec เป็นระบบ Engine management นะครับ
เป็นการจัดการของแต่งหลายๆส่วน ให้มันทำงานไปพร้อมกันได้
อย่ืางมีประสิทธิภาพ   ใส่กล่องนี้แล้วจะแรงขึ้นหรือไม่ขึ้นอยู่กับของแต่งที่ลงไปด้วย

Motec เป็นกล่องที่จูนยากหน่อย แต่รายละเอียดเยอะดีครับ
คนที่จะไปเรียน ผมแนะนำให้ศึกษาเรื่องเครื่องเบนซินอย่างจริงจังครับ
จะได้มีพื้นแน่นๆ  จริงๆนะครับ

ไปลองโหลดโปรแกรม demo มาลองดูเล่นๆก่อนครับ
ให้คุ้นตาคุ้นมือเข้าไว้เวลาเรียนจะได้ไม่ปวดหัว
http://www.motec.com.au/software/latestreleases/

Re: มีเปิดอบรมกล่อง Motec นะคร้บ By: Webmaster
วันพุธที่ 29 กรกฎาคม 2009 เวลา 08:19:43
น้ำลายไหล อยากไป

เอ้อ แต่ค่ากล่อง กับค่าเรียนเท่าไรละเนี่ย
Re: มีเปิดอบรมกล่อง Motec นะคร้บ By: wasin
วันพุธที่ 29 กรกฎาคม 2009 เวลา 08:39:57
อ้างจาก: ภณ(อ่านว่า พน) ที่ วันพุธที่ 29 กรกฎาคม  2009 เวลา 08:19:43
น้ำลายไหล อยากไป

เอ้อ แต่ค่ากล่อง กับค่าเรียนเท่าไรละเนี่ย

โทรไปถามเลยครับพี่ ผมยังไม่ได้ว่างโทรไป
แต่ค่ากล่องรุ่นถูกสุด
กับเปิดฟังก์ชันน้อยสุดน่าจะแสนนึงครับ
แต่ผมว่าระดับพี่เนี่ย ล้านนึงยังจิ๊บๆ เลยไม่ใช่หรือครับ

แค่หลักแสนนี่คงเป็นเศษตังค์  ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ

---------------------------------------------

ถ้าท่านใดได้เรียนนะครับ แล้วอยากรู้ว่ารถตัวเอง
จูนยังไง   ผมแนะนำให้ไปหาสเปคเหล่านี้ของรถตัวเองมาครับ
เวลาไปเรียนแล้วจะได้ถามได้แบบไม่เสียดายโอกาสครับ

1.เซนเซอร์แคม & แคร้ง  (เฟืองมันหายซี่เดียวหรือว่าเป็นอย่างอื่น ทั้งหมดมีกี่ซี่ ฯลฯ)
2.ออกซิเจนเซนเซอร์
3.ระบบวาล์ว และองศาจุดระเบิด รวมทั้ง overlap
4.Bore & Stroke , Compression ratio
5.ระบบ ECU ของเดิมติดรถ
6.ระบบ TPS
7.แรงบิด - แรงม้า , กราฟ ไดโนเทส
8.เซนเซอร์ระบบท่อไอดีต่างๆ

Re: มีเปิดอบรมกล่อง Motec นะคร้บ By: wasin
วันพุธที่ 29 กรกฎาคม 2009 เวลา 21:00:07
เพื่อนผมโทรไปถามแล้วนะครับ

พี่ดอนบอกว่า ค่าอบรมประมาณ 2 หมื่น 2 พันบาท
ใช้เวลาอบรม 3 วัน  ราวๆต้นเดือนกันยายน
พร้อมทั้งควรจะหัดใช้โปรแกรมให้คุ้นมือเข้าไว้ครับ