Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: Lucifer
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 15:14:10
จำเป็นไหมต้องใช้อุปกรณ์พิเศษถอดบูชปีกนกตัวล่าง ตามคู่มือบอกว่าต้องใช้บล็อกพิเศษ ถ้าร้านไม่มีเราควรเสี่ยง หรือหาร้านอื่น ร้านที่ผมไปบอกว่าไม่มีอุปกรณ์ และแนะนำไปอู่เปอโยต์ (แต่อูเปอโยต์บางแห่งก็เห็นใช้ไขควงกับฆ้อนส่งนะ) หรือถ้าใครมีขอยืมได้ไหมครับ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: toto4
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 15:38:32
เชื่อป่ะ...อู่ที่ผมซ่อมประจำ / อู่เปอโยต์ โดยเฉพาะ...มีความชำนาญด้วยไม่ต่ำกว่า 2 อู่ ใช้ฆ้อนทั้งนั้น
แต่ช่างเขาเคาะแรงๆ ทีเดียว ก็ไม่เห็นมีปัญหา (ลูกหมากน่ะ)
ผมว่าถ้ารักงานซ่อม น่าซื้อมาใช้เองมากๆ เพราะมีจุดเปลี่ยนหลายที่ ลูกหมากเทียบก็ไม่แพง แต่อายุการใช้งานคงต่ำกว่าของแท้
แล้วถ้ามีตัวนี้ทำงานได้ง่ายๆ มือสมัครเล่นทำ รถไม่ช้ำ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: sathapron
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 15:53:42
ตัวถอดผมทำไว้แต่ยังไม่เสร็จเดี๋ยวหาดูก่อนว่าอยู่ตรงไหน
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: _takechi
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 16:39:51
ถ้าใช้เครื่องมือได้มันดีกว่าครับ ที่เห็นชัดๆคือเจ้าของไม่ต้องเห็นภาพและเสียงบาดตาบาดใจ ของก็ไม่ช้ำ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: jn
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 16:51:53
ที่บอกว่าบาดตาบาดใจก็เพราะว่ากลัวเขาทำพลาดใช่ไหม  ผมก็เห็นเหมือนหลายท่านเห็นครับ  งานบางอย่างที่ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ  แต่กลับไม่มี  ในความเป็นช่างต้องรู้จักการดัดแปลงเครื่องมือให้เหมาะสมมากที่สุดเพื่อไม่ให้รถช้ำ  ยิ่งเจอกับเจ้าของที่รักรถแล้วมันสะดุ้งอยู่ในใจจริง ๆ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: owen
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 19:05:28
ผมก็เห็นช่างซ่อมใช้ฆ้อนตอกครับ ถ้าไม่ใช้ค้อนจะใช้อะไรแทนครับ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: _takechi
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 20:11:05
อ้างจาก: owen ที่ วันพุธที่ 16 ธันวาคม  2009 เวลา 19:05:28
ผมก็เห็นช่างซ่อมใช้ฆ้อนตอกครับ ถ้าไม่ใช้ค้อนจะใช้อะไรแทนครับ
มันมีเเครื่องมือถอดโดยเฉพาะ ลองไปขอดู ถ้าเขาว่างหรือสะดวกคงได้ดู แต่คำตอบมารตราฐานคือไม่มีใช้วิถีตอกเอาง่ายกว่า   ถ้าคนมีประสบการณ์หน่อยจะตอกแม่นประมาณ 2-3ครั้งก็ออกแล้ว เจ้าของรถไม่ทันได้เสียว เสร็จแล้ว ระวังเจอพวกบ้าพลังตอกกระหน่ำ ฮ่าๆๆ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: Lucifer
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 20:49:03
ค้นจากกระทู้เก่า น่าสนใจเหมือนกัน แต่หาซื้อที่ไหน?
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: jatupum
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 20:56:05
ใช้ค้อนเหมือนกันครับ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: pong
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 20:57:37
ถ้าเอาแบบวิธีที่ถูกต้องก็ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะสำหรับถอดมาใช้ ซึ่งถ้าจะเปลี่ยนลูกหมากใต้โช็ค ก็ต้องมีเครื่องเฉพาะ 2 อย่างคืิอตัวดันแกนลูกหมากให้ออกจากปีกนก กับตัวถอดลูกหมากออกจากคอม้า แต่ส่วนใหญ่ช่างชอบที่จะใช้ค้อนตีเอาพอไวดีและก็ไม่ต้องสร้างเครื่องมือเฉพาะเอาไว้ถอด (ตัวถอดลูกหมากออกจากเบ้ารู้สึกจะมีขายที่คลองถมพวกร้านขายเครื่องมือ เอาไว้ถอดลูกหมากคันชักออกจากคอม้าได้ด้วยจะได้ไม่ต้องใช้ฆ้อนตีออก) ส่วนถอดลูกหมากใต้โช็คออกจากคอม้าต้องสร้างเองไม่เคยเห็นมีขาย  ของผมมีอยู่อันพ่อเขาไปทำมาดูลักษณะจากคู่มือซ่อมที่มีโหลดกันเมื่อก่อนแต่ไม่รู้ใช้ได้ไหมเพราะเขี้ยวที่จะไปเสียบที่ลูกหมากต้องแข็งมากถึงจะหมุนลูกหมากให้ออกจากคอม้าได้ ถ้าได้เข้าไปบ้านพ่อและหาเจอจะถ่ายรูปมาให้ดู แต่ก่อนใช้สกัดกับฆ้อนตีเอา ตีจนเหนื่อยไม่ออก ลงทุนถอดทั้งคอม้ามาจับกับปากกาแล้วเอาคีมจับแป๊ปจับที่ลูกหมากแล้วขันออกเอา :เหนื่อยร้อน:
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: owen
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 21:34:25
เพิ่งทราบว่า มีเครื่องมือเฉพาะด้วยครับ เพราะตอนซ่อมครั้งแรกนี่ ก็เห็นรอยทุบมีอยู๋แล้ว 5555 แต่เครื่องมือคงแพงน่าดู ไม่เห็นอู่ไหนมีเลยครับ
Re: เปลี่ยนลูกหมากปีกนกล่างต้องใช้เครื่องมือพิเศษหรือเปล่า By: wasin
วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2009 เวลา 23:32:15
ถ้ามีเครื่องมือก็ดีกว่า แน่นอนกว่าอยู่แล้วครับ
มันเ็ป็นอะไรตามที่เขาออกแบบไว้
ไม่ทำให้อะไหล่เสียหาย

แต่ถ้าไม่ีมีก็ค้อนครับ
แต่ว่า ใจเย็นๆหน่อย