Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: kosmo
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 00:23:39
intro
ผมเอารถไปเข้าอู่ cockpit ที่จริงแค่จะไปตั้งระยะผ้าเบรค
รู้สึกว่ามันห่างไปแล้ว เบรคมือสูง เบรคหนักๆ หน้าทิ่มมาก และลื่นๆ ต้องออกแรงกดเยอะมาก
ถ้าจะให้อยู่หมัด ต้องถึงขั้นกระทืบ(แรงจริงๆนะ)

พอได้เวลาทำ ต้องรื้อออกมาดู เลยเห็นสภาพว่า สนิมกินจนฝืดไปหมด
ตัวตั้งระยะอัตโนมัติเลยไม่ทำงาน แถมด้วยลูกปืนล้อก็หลวมๆ แล้ว
หนักว่านั้นยังมี กระบอกเบรคหลังรั่ว 1 ข้าง
เรียกว่ามันยังหยุดได้ เพราะ เบรคหน้าเลย (มิน่า กดแรงๆ รถดึงๆ แปลกๆ)

แต่ว่า ร้านไม่มีอะไหล่อะไรเลย ทั้งผ้าเบรค ลูกปืนล้อ กระบอกเบรค
ก็แน่ล่ะ รถเราไม่ใช้รถตลาดนี่
เลยได้แต่หล่อลื่นไป แล้วประกอบกลับ หมดไป 300 บาท

เข้าเรื่อง
1. ผมกำลังดูๆอยู่ว่า จะเปลี่ยนเป็น disc brake หลังดีหรือไม่มาก่อนหน้าอยู่แล้ว
เพราะ เป็นคนขับรถเร็วพอสมควร โล่งๆก็ 120-140 แต่ขาดข้อมูลมากๆ
รู้แค่ว่า มีของใส่ตรงรุ่น ใส่ได้ แปลงไม่มาก ราคาราวๆ หมื่นนึง
แต่ผลเป็นยังไง ข้อมูลไม่ชัดเจน
เบรคเดิมๆ ตอนนี้ มันลื่น กดหนักๆ ล้อยังไม่ล็อคเลย แปลกดี(รถไม่ ABS นะครับ)
แค่ใส่ยาง 185 ไม่น่าจะหนึบต่างกันขนาดนี้
และไม่จิกเหมือนรถญี่ปุ่นที่เคยขับ(ถ้ากดแรงเท่ากัน มีของพุ่งไปติด console)
อาจะเพราะเบรคหลังทำงานไม่เต็มที่ก็ได้ แรงเบรคไม่ดี

2. ไม่เคยซ่อมบำรุงชิ้นส่วน swing arm หลังเลย
ตอนนี้เห็นว่า ล้อเอียงนิดๆ ไม่มีเสียง โยกไม่ขยับคร่อน
ปรึกษาช่างประจำ(อู่เฉพาะทาง) ท่านว่า ต้องรื้อมาดู ถ้าหมดสภาพจริง
จะซ่อม re-built ก็แพงพอๆกับเปลี่ยนแพหลังใหม่เป้น disc เลย

ประเด็นคำถาม
1. ซ่อมแบบ re-built vs เปลี่ยนแพหลังเป็น disc เลย แบบใหนจะคุ้มค่าลงทุนมากกว่ากัน
อยากให้พี่ๆ น้าๆ ที่เคยแปลงระบบมา ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ว่า
ทำอะไรไปบ้าง หมดไปเท่าไร
ผลออกมาเป็นยังไง(ดีกว่ามาก ดีนิดเดียว ไม่ต่าง)
หรือ ดูแลยาก/ง่าย สิ้นเปลือง ... etc

2. ผ้าเบรคหลังดีๆหน่อย หาตรงรุ่นได้ที่ใหนครับ ของเดิมอัดผ้ามา เหลือราวๆ 50% ไหม้่ๆดำๆ อีก

3. กระบอกเบรคประมาณเท่าไรครับ ได้ยินว่ามีหลายรุ่น(อาจจะจำผิด) เลยงงๆ
เขียนที่กระบอกว่า LUCUS T7FC ลางๆ(สนิมกินเยอะ)

ส่วนอะไหล่อื่นๆ คงให้อู่จัดการ พวกลูกปืนล้อ ไม่น่าแพงมาก(ริเปล่า)

:ประหลาดใจ:

Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: PPS024
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 00:49:24
เป็นรุ่นไหนครับ
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: PPS024
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 00:58:34
ถ้าเป็นรุ่น306 ,405 แนะนำเปลี่ยนเป็นดิสเบรคหลังจะดีกว่า ซ่อมได้ง่ายกว่าดรัมเบรค และดิสเบรคหลังจะไม่มีปัญหามากกว่าซ่อมก็จบกว่า แต่ราคาค่อนข้างแพง ลองปรึกษาอู่ที่ทำเปอโยต์ดูดีกว่า
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: kosmo
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 01:05:23
อ้างจาก: PPS024 ที่ วันอังคารที่ 26 มกราคม  2010 เวลา 00:49:24
เป็นรุ่นไหนครับ

306 SR ครับ
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: Webmaster
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 07:28:27
ผมเคยขับ 205 นะ drum หลัง คุยกับเพื่อน 306 ที่ drum หลังเป็นเหมือนกัน คือซ่อมไม่จบครับ เดียวรั่ว เดียวรั่ว

สุดท้ายหนีไป disc หลัง ประหยัดกว่า ดูและง่ายกว่า ไม่ค่อยเสียด้วย ทำทีเดียวจบ ปลอดภัยกว่าครับ
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: somsakp
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 11:13:15
ผมมีกระบอกเบรคหลังทั้งคู่ ซื้อมา 1600 บาท แล้วไม่ได้ใช้ เป็นของ อิตาลี ถ้าสนใจขายให้ 1000[km
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: Sailom306
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 11:20:06
ผมใช้อยู่ก็ปกติดีครับเรื่องซ่อมไม่ยุ่งยากอะไำร ผ้าเบรกหลังเอาไปอัดก็ได้ถูกดีเลือกผ้าดีหน่อย ส่วนกระบอกเบรกหลังก็ถอดไปเทียบที่ร้าน BMออโต้ ของผมรุ่นABSราคาข้างละ 600บาืทแป้นกลม ใช้มา 4ปีแล้วยังดีอยู่  ถ้าจะเปลี่ยนดิสก์ก็รอให้คานพังก่อนดีกว่า
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: MailXR
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 13:09:19
เห็นด้วยกับท่าน Sailom306 ถ้าคานดีๆอยู่อย่าพึ่งไปเปลี่ยนเลย กระบอกเบรคคู่นึ่งกว่าจะพังก็ลืมไปแล้วว่าเปลี่ยนมาตอนไหน แต่ถ้าอยากดูดีกว่าเดิมอันนี้ก็ต่างจิตต่างใจครับ
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: kosmo
วันอังคารที่ 26 มกราคม 2010 เวลา 20:38:30
ดีใจจัง ที่หลายท่านให้คำแนะนำ

เท่าที่ดู ผมคิดว่า จุดเปลี่ยนอยู่ที่คานหลังมันพังหรือยัง จึงจะเปลี่ยนเป็นคานหลัง disc
เพราะว่า ของผมยังไม่ได้รื้อดชิ้นงาน เลยไม่รู้สภาพภายในว่าเป็นยังไง

เรื่องอะไหล่กระบอกเบรค ก็ไม่รู้ว่า จะใส่ได้หรือเปล่าด้วยสิครับ

ลองดูภาพประกอบนะครับ

เป็นข้างที่ไม่ได้รั่ว อีกข้างไม่้ได้ถ่ายมา เพราะเย็นมากแล้ว แสงไม่มี
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: kvanich
วันพุธที่ 27 มกราคม 2010 เวลา 10:44:14
ดูรูปแล้วสภาพยังดีอยู่เลย  ถ้ากระบอกเบรคไม่ติดก็ไม่น่าจะมีปัญหา  ลองตั้งระยะเบรคใุห้ดีก่อนซิครับ  น่าจะช่วยได้เยอะ  แต่ประสิทธิภาพสู้ดิสเบรคไม่ได้แน่นอน  ถ้าจะเปลี่ยนก็เห็นด้วยที่จะรอให้ลูกปืนคานพังก่อนครับ
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: Sailom306
วันพุธที่ 27 มกราคม 2010 เวลา 13:59:58
ดูจากผ้าเบรกมันสึุกไม่เท่ากัน ถ้าไม่บางมากก็สลับกันก็ได้ครับไม่ต้องเปลี่ยน เพราะมันจะกินด้านบนมากกว่า
วันพฤหัสบดีที่ 04 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:43:59
กลับมา update เล็กๆน้อยๆ หลังขับไปซักพัก

- เบรคดีขึ้น รู้สึกจับไวดีกว่าเดิมมาก สัมผัสเบาๆ ก็หน่วงแล้ว
- อาการหน้าทิ่ม ลดลงอย่างมาก รู้สึกประหลาดใจ แค่ตั้งระยะผ้าเบรคเอง
- ล้อหลังร้อนไปหน่อย สงสัยระยะจะชิดไป (ก่อนไปทำ เย็นเจี๊ยบ) ลองจอดแล้วเข็น(ไม่ใส่เบรคมือ) แล้วรถก็ยังไปได้ไม่ยากเย็น คิดว่า เบรคไม่น่าติด
- เบรคยังไหล ไม่จิก คาดว่า เพราะกระบอกเบรครั่วข้างนึง ระบบเสียแรงดัน หรือน้ำมันเบรคอาจเลอะผ้าเบรคหลัง จนลื่นไปแล้วข้างนึง

ยังไม่ได้ไปซ่อมให้สมบูรณ์เลยครับ เดือนนี้ดันป่วย หมดค่ายาไปหลายตังค์
Re: สอบถามข้อมูลการซ่อมบำรุง เบรคหลัง (drum brake) By: BEAUT
วันพฤหัสบดีที่ 04 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:58:53
ไม่รู้ฟ้าประทาน หรืออะไรดลใจให้เกิดความซวยน่ะครับ ..

กระบอกเบรคหลัง รั่วพร้อมๆกันสองข้าง ทำให้เบรคไหล ง่ายๆก็คือ เบรคหายไปดื้อ

สุดท้ายก็ไปหยุดอยู่กับ ตูด Vios ครับ ..

ตอนนี้ ก็ยกทั้งคาน SRI มาใส่ ได้เป็นเวลานานพอสมควรแล้ว

ระยะสั้นลง พอสมควรเลยครับ !!