Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
ช่วยด้วยคับเรื่องความร้อน(ต่อจากของเก่าคับ) 306 By: pongpeng
วันศุกร์ที่ 02 เมษายน 2010 เวลา 00:30:59
เปลี่ยนวาลน้ำแล้วดีขึ้นแต่ยังไม่หายยังอยู่90-95ทำยังไงดีคับช่วยหน่อยคับ
Re: ช่วยด้วยครับเรื่องความร้อน(ต่อจากของเก่าครับ) 306 By: toto4
วันศุกร์ที่ 02 เมษายน 2010 เวลา 00:39:45
ไปซ่อมมาแล้ว..ใช่เปล่าครับ แล้วอู่แนะนำว่าอย่างไงบ้างล่ะ
ถ้าในกรณีมาตรวัดปกติน่ะ....
- ขับนอกเมืองเร็วๆ( 110-120) รถไม่ติด ถ้าความร้อนลดลงบ้าง...ก็น่าจะเป็นที่หม้อน้ำ (ไม่รู้สภาพยังไง) /แต่ถ้ายิ่งวิ่งเร็วๆ (120-130) แล้วความร้อนขึ้นน่าจะมาจากสภาพเครื่องยนต์แล้วล่ะ
- ขับในเมืองแล้วความร้อนขึ้น(รถติดๆ) ก็ต้องเป็นที่ระบบพัดลมไฟฟ้า

ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำล้างหลายๆ ครั้งเปล่า + ไล่ลมเปล่าครับ(จำเป็นน่ะ)
ไล่ลมแล้วอาการรถดีขึ้น(ความร้อนลดลง) อย่าลืมเติมน้ำยาหม้อน้ำ (วาลิโอ) ที่แถวสามแยกนนท์คงมีขายด้วย 200-300 แต่ถ้าไม่อย่าไปเติมเดี๋ยวถ่ายทิ้งอีกเสียดาย.... ไออย๋า
Re: ช่วยด้วยครับเรื่องความร้อน(ต่อจากของเก่าครับ) 306 By: pongpeng
วันศุกร์ที่ 02 เมษายน 2010 เวลา 00:52:40
แต่เครื่องทำมาแล้วนะคับ เต่ตอนที่ผมถอดยางน้ำเข้าออกแล้วใช้น้ำก็อกใส่เข้าไปในสายยางน้ำเข้าแทนหม้อน้ำความร้อนลดเห็นเลยคับ งั้นแสดงว่าน้ำในหม้อน้ำผมมันร้อนเลยเวลาดูดก็ดูดนำร้อนเข้า ที่คิดไว้ว่าน่าจะเป็นที่หม้อน้ำหรือเปล่าที่ระบายความร้อนของหม้น้ำไม่ทัน
Re: ช่วยด้วยครับเรื่องความร้อน(ต่อจากของเก่าครับ) 306 By: pongpeng
วันศุกร์ที่ 02 เมษายน 2010 เวลา 01:31:14
ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับคำแนะนำที่ผมไม่รู้มาก่อน คับ บอบคุณมากคับ............
Re: ช่วยด้วยครับเรื่องความร้อน(ต่อจากของเก่าครับ) 306 By: sutint
วันเสาร์ที่ 03 เมษายน 2010 เวลา 20:26:21
วันนี้เพิ่งไปซ่อมมาช่างไมว่่างเลยต้องทำเองช่างให้ถอดวาวล์ออกมาต้มแล้วใส่กลับเหมือนเดิมลองสตาร์ตเครื่องดูความร้อนปกติ ช่างยอกว่าวาล์วค้างการต้มทำให้มีการขยายตัวหดตัวแก้อาการเมาค้าง,,,,,,,,วาล์วค้างได้