Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 SRI แอร์ตัดบ่อย ร้อนจัง ขอถามหน่อยครับ By: kgb
วันอังคารที่ 18 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:31:08
ขอถาม หน่อยครับว่า

1.) แอร์รถยนต์ มันมีการตัดเป็นช่วงๆ เหมือนแอร์บ้านไหมครับ
รถผม แอร์มันจะตัดเป็นบางเวลาประมาณ 2 ชม. ตัด 1 หน
การตัดแต่ละหน จะกินเวลาประมาณ 3-6 นาที ช่วงที่แอร์ตัดจะร้อนอบอ้าว
เวลาที่แอร์ตัด จะมีแต่ลมออกมา แต่ความเย็นไม่ออก
ในช่วงนี้กลิ่นแอร์จะเหม็นอับมาก แต่ถ้าแอร์กลับมาทำงาน จะไม่ได้กลิ่นอับ

2.) แอร์เริ่มทำงานช้า
ภายหลังสตาร์ทรถ เพื่อติดเครื่อง
แอร์จะทำงานค่อนข้างช้า (หรือไม่ทำงานก็ไม่รู้ มีแต่ลมเป่า แต่ไม่เย็น)
ต้องขับรถไปสักระยะประมาณ 5-6 นาที ความเย็นจึงเริ่มออกมาจากช่องแอร์

ขอถามว่า 2 อาการข้างต้นนี้ ผิดปกติไหมครับ
ควรตรวจเช็คตรงจุดไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
ถ้าแอร์ทำงาน จะเย็นมาก เย็นจนหนาว
เพราะเพิ่งทำแอร์ไป กว่าหมื่นบาท ในระยะเวลาไม่เกิน 6 เดือน
เปลี่ยนโอริง, เปลี่ยนวาล์วตู้แอร์, ล้างตู้แอร์, เติมน้ำยาแอร์, ศรเติมน้ำยาแอร์ + จิปาถะ

Re: 405 SRI แอร์ตัดบ่อย ร้อนจัง ขอถามหน่อยครับ By: mit405
วันอังคารที่ 18 พฤษภาคม 2010 เวลา 20:58:40
ผิดปกติครับ ตัวปัญหาก็มีหลายตัวด้วยกัน
อาการแอร์ตัดต่อ ถ้าปกติ กด A/C หน้าครัชแอร์จะจับ คอมเพรสเซอร์ทำงาน จนได้อุณหภูมิ แอร์ก็จะตัดหน้าครัชจะจาก
ส่วนเวลาต่อ ไม่เกิน 8 วินาทีก็ก็ต่อแล้วครับ
ต้องไล่ระบบไฟดูครับ ว่าจังหวะที่คอมตัดแล้วหายไปยาว ไฟหายไปจุดไหน
รีเลย์ในกล่องพลาสติกในห้องเครื่อง ฝั่งคนขับ ,สวิทซ์น้ำยาแอร์ ที่ต่อกับดรายเออร์ ,กล่องควบคุมแอร์ อยู่ใต้วิทยุ