Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรคับ By: roadrunner
วันอังคารที่ 25 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:26:00
มีสาเหตุมาจากอะไรบ้างคับ และควรตรวจเช็คจุดไหนก่อน เผื่อว่าจะไม่ต้องไปถึงมือช่างคับ อิอิอิ

Re: 405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรครับ By: _takechi
วันอังคารที่ 25 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:39:59
คลัชจับใหมครับ
Re: 405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรครับ By: roadrunner
วันอังคารที่ 25 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:45:41
อ้างจาก: chawalit(มังกรบูรพา) ที่ วันอังคารที่ 25 พฤษภาคม  2010 เวลา 19:39:59
คลัชจับใหมครับ
คลัชไม่จับคับ
Re: 405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรครับ By: Toonny
วันอังคารที่ 25 พฤษภาคม 2010 เวลา 20:09:30
กดสวิทส์ ac แล้วลองวัดไฟดูว่ามาที่หน้าครัชหรือป่าวถ้าไม่มาก็ลองเช็คที่รีเลย์ตรงที่เก็บกล่อง ECU
กับกล่องดำเล็กข้างๆแท่นเครื่องครับ
Re: 405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรครับ By: _takechi
วันอังคารที่ 25 พฤษภาคม 2010 เวลา 20:18:21
ช่วงนี้คลัชไม่จับเพียบ(กับน้องที่ทำงานและเพื่อนฝูง)เข้าร้านแอร์ช่างซังกระบ้วยมันจะบอกคอมเสียลูกเดียว ทั้งที่เปลี่ยนคลัชแอร์ก็ใช้ได้ ลองเช็ดคุณtoonny แนะนำก็ดี ฝากไว้ลองวิ่งเข้าร้านซ่อมแอร์อย่วงน้อย 3 ร้าน(อ้างกับทางร้านว่าหาตังส์ก่อน)ส่วนของเสียนำกลับทุกชิ้นนะครับ
Re: 405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรครับ By: roadrunner
วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 00:21:49
หลังจากที่ได้ทำตามคุณ toony บอกคือผมลองกดสวิตข์ A/C ย้ำอยู่หลายครั้งก็ยังไม่ได้ยินเสียงคอมเพลสเซอร์ทำงาน ก็ไปดูพวกรีเลย์ที่คุณ toonny บอกผมก็ไม่รู้ว่าตัวไหนบ้าง ลองไปถอดและขัดขั้วเล็กน้อยก็เสียบกลับเข้าไปใหม่โดยได้ทำทั้งสองที่เลยคือตรงช่องเก็บกล่อง ECU(ตัวสีเขียว) และตรงกล่องบริเวณเเท่นเครื่อง(ตัวสีม่วง)แล้วผมก็มากดสวิตช์ A/C อีกครั้งปรากฎว่าได้ยินเสียงคอมเพลสเซอร์ทำงานแล้วครับผม และดูเหมือนว่าคลัชก็ทำงานตามปกติแล้วครับ

อนึ่งเนื่องจากรถผมได้จอดไว้นานด้วยอ่ะครับนานๆจะสตาร์ททิ้งไว้สักครั้ง อือๆๆ เพราะช่วงนี้ใช้อีกคัน(ติดแก๊สแล้ว)เพราะทนกับค่าน้ำมันไม่ไหว อิอิอิ :นอนตายดีกว่า:

:correct:ต้องขอขอบคุณ คุณ toonny และคุณ chawalit(มังกรบูรพา) มากนะครับ ถูกต้องแล้วครับ
Re: 405 sri คอมเพลสเซอร์ไม่ทำงานมีสาเหตุจากอะไรครับ By: PPS024
วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 01:09:53
อาการแบบนี้ไม่แพงมากครับ ไปหาช่างดีกว่าจะได้ไม่ร้อน ไม่ทำช่างก็ไม่ว่าอยู่เพราะอากาศมันร้อนทนไม่ไหว เดี๋ยวก็ต้องแต่ถ้าทนได้ก็ไปทำที่เองจะดีกว่าเสียสตางค์ ลองคิดดู