Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ขอความช่วยเหลือเรื่องแอร์ By: kick
วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 10:34:55
ขอเล่ารายละเอียดครับ
เริ่มแรก แอร์ติดบ้างไม่ติดบ้าง ก็ไปเติมน้ำยาแอร์ แต่ก็ยังมีอาการเดิม
ไปใหม่ ทีนี้แวคใหม่เติมน้ำมันคอมด้วย เติมไปได้สักระยะ ช่างบอกว่าคอมไม่ทำงานไม่กล้าอัดน้ำยาให้เต็มกลัวท่อแตก

ปุ่ม A/C กดได้มีไฟขึ้น รีเลย์ช่างบอกไม่เสีย
ต่อขั้ว 1-2 ก็ไม่มีทีท่าว่าคอมจะติด ต่อขั้ว 3-4 พัดลมทำงานได้ครับ
เช็คที่ปลั๊กคอมแล้ว ไฟไม่มีมาที่คอมครับ
ถอดปลั๊กคอมออก(ตอนนี้เปิดกุญแจที่ on อยู่ครับ) พัดลมหน้าเครื่องทำงาน
ลองจั๊มสายตรงจากแบตตรงเข้าปลั๊กคอม คอมทำงานครับ

วันนี้ช่างแอร์บอกให้ไปหาช่างไฟให้ไล่ไฟคอมแอร์ แล้วค่อยมาทำต่อครับ (ร้านแอร์ยังไม่คิดตังครับ)
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องแอร์ By: jakasem
วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 11:06:56
ลองไล่สายไฟดูก่อนครับรถผมเคยเป็นให้ช่างไฟไล่สายเจอปัญหาเลยครับ
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องแอร์ By: guntuner
วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 11:15:05
ผมใช้405grอาการคล้ายกันลองเช็กกล่องรีเลย์ที่อยู่บนตู้แอร์ดูบางทีมันไม่ต่อไฟไปที่คอมผมว่างๆก็ว่าจะถอดมาดูเหมือนกัน
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องแอร์ By: kick
วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 16:16:07
ยังไม่ได้ไปไล่ไฟครับ  เมื่อสักครู่ขับไปทำธุระ ไป 25 กม กลับ 25 กม  ขากลับก่อนถึงบ้านสัก  2 กม แอร์เย็นขึ้นมาครับ  แต่พอจอดดับเครื่อง  สตาร์ทเครื่องใหม่มันก็ไม่ติดอีกแล้วครับ อ๋อ.รถผม 405gri ปี 97 ครับ   
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องแอร์ By: Thawatpra
วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 16:41:50
ไม่แน่ใจนะครับจะเหมือน SRI หรือเปล่า....ลองดูรีเลย์ตัวนี้ครับ....เปิดฝากระโปรง......กล่องดำด้านซ้ายมือครับ...เปิดออกจะเห็นรีเลย์ 2 ตัวลองถอดขยับดูครับ
Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องแอร์ By: kick
วันอาทิตย์ที่ 26 มิถุนายน 2011 เวลา 19:50:00
อ้างจาก: Thawatpra ที่ วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน  2011 เวลา 16:41:50
ไม่แน่ใจนะครับจะเหมือน SRI หรือเปล่า....ลองดูรีเลย์ตัวนี้ครับ....เปิดฝากระโปรง......กล่องดำด้านซ้ายมือครับ...เปิดออกจะเห็นรีเลย์ 2 ตัวลองถอดขยับดูครับ

ขยับขยับดูแล้วมันมีเสียงดังแต๊ก แต๊กๆๆๆๆ  รู้สึกอุ่นๆๆด้วยครับ