Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  50X
Pages: 1
ขอความเห็น 505+JZ By: madmax
วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 12:28:17
จะหาแบบที่วางเจมาแล้ว อยากทราบว่ายังน่าใช้อยู่มั๊ยครับ พอดีกำลังมองๆให้พ่อเอาไว้ใช้แทนรถกระบะเวลาเดินทางไกลนะครับ

(โคราช-หาดใหญ่ เดือนละครั้งสองครั้ง)  โดยขอความเห็นเปรียบเทียบกับ SRI ดังนี้ครับ

๑.ความยากง่ายในการดูแลรักษาระบบเครื่องยนต์  

๒. ความประหยัด (แก็ส)

๓. ช่วงล่าง

๔. ระบบเบรค

๕.ระบบไฟฟ้าต่างๆของรถ

๖. ในการเลือกรถ  มีจุดไหนที่ต้องระวังเป็นพิเศษมั่งครับ

ไม่รีบร้อนครับ ดูไปเรื่อยๆ
Re: ขอความเห็น 505+JZ By: wech
วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 14:21:49
อ้างจาก: madmax ที่ วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม  2011 เวลา 12:28:17
จะหาแบบที่วางเจมาแล้ว อยากทราบว่ายังน่าใช้อยู่มั๊ยครับ พอดีกำลังมองๆให้พ่อเอาไว้ใช้แทนรถกระบะเวลาเดินทางไกลนะครับ

(โคราช-หาดใหญ่ เดือนละครั้งสองครั้ง)  โดยขอความเห็นเปรียบเทียบกับ SRI ดังนี้ครับ
SRIไม่เคยใช้นะครับ เคยใช้แต่505 2.0  แต่คิดว่า2.0ไม่จุกจิกเท่าSRI   เลยขอเทียบกับ2.0ดีกว่านะครับ ปัจจุบัน5051J

๑.ความยากง่ายในการดูแลรักษาระบบเครื่องยนต์   หาช่างง่ายกว่า2.0ที่เคยใช้ครับ

๒. ความประหยัด (แก็ส)   เท่าที่ใช้มา ประหยัดกว่า2.0ครับ

๓. ช่วงล่าง   ต้องเซทใหม่ให้แข็งกว่าเดิมครับ  ไม่งั้นไม่ไหว

๔. ระบบเบรค   ของผมยังไม่ได้แปลง เพียงแต่ติดหม้อลมช่วยเบรคเพิ่มขึ้น  กำลังคิดอยู่ว่าจะแปลงดีหรือไม่

๕.ระบบไฟฟ้าต่างๆของรถ    ต้องเรียนรู้มากครับ  เพราะที่ได้มาก็แปลงมาแล้ว  นับหนึ่งใหม่เลยครับ

๖. ในการเลือกรถ  มีจุดไหนที่ต้องระวังเป็นพิเศษมั่งครับ อันนี้ไม่ขอตอบนะครับ  เพราะสายตาและความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ไม่รีบร้อนครับ ดูไปเรื่อยๆ
เห็นมีในตลาดรถคันนึงลงเครื่องมาแล้ว  ถ้าดูจากรูปก็น่าใช้ครับ

Re: ขอความเห็น 505+JZ By: ohho108
วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 17:22:53
หาที่ติดแก๊สมาแล้วก็ดีนะครับ  น้ำมันอย่างเดียวจุกแน่ครับ
เจมันทนมือ ทนเท้าดีครับ
เมื่อคืนก็กดอยู่วงแหวน 140-150 ไม่มีใครแซงแล้ว (ได้มากกว่านี้ แต่กลัวเอาไม่อยู่...555)
Re: ขอความเห็น 505+JZ By: chantapanit
วันพฤหัสบดีที่ 18 สิงหาคม 2011 เวลา 14:50:43
505+JZ ผมว่ามันโอเคดีนะครับ + ดมแก๊สมาซะหน่อยดีเลย ใช้ยาวเลย (ความคิดส่วนตัวคับ)

ส่วนตัวผมไปคบกับเครื่องดีเซลแล้วครับ เรื่อยๆ มาเรียงๆ ยังอยากได้อารมณ์เดิมๆ ของ 505 อยู่คับ