Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: วุด
วันพฤหัสบดีที่ 23 มีนาคม 2006 เวลา 22:39:01
ผมเป็นคนหนึ่งที่เพิ่งมาใช้เปอโย305นะ ยอมรับว่าเป็นรถที่ดีมากกกกกกกก ทน เกาะถนน แกร่ง แรง เรื่องอะหลั่ยผมไม่สนนะเพราะมีอู่ที่รู้ใจ หลงใหลมากเจ้า305นะ วันก่อนไปเจอ403 เก่ามากกกสุดคลาสสิคมาก ถ้ามีตังจะซื้อเก็บสะสมไว้นะ ผมใช้305วิ่งไปกลับ เชียงใหม่  กรุงเทพสบายมาก แต่ตอ้งเปลี่ยนยางสี่เส้น ก้านไฟสูง ครัชที่แข็ง โอยเรื่องเล็กมากก มีสัก20000 บาทก้อแต่งจนสวยแล้วนะ รัก305มากกกกก จะใช้จนกินแกลบเลยนะ ยอมอดข้าวมาซ่อมเปลี่ยนให้แจ๋ววเลยนะ
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: nut_305
วันศุกร์ที่ 24 มีนาคม 2006 เวลา 03:20:08
 Grin Grin Grin

เรื่องราวระหว่างผมกับเจ้า 305 ครับ ===> http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=nut305&group=3&date=21-01-2006&blog=2
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: 306_SR
วันศุกร์ที่ 24 มีนาคม 2006 เวลา 13:36:42
ไปอ่าน blog มาแล้วนะ สุดๆ Cheesy
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: caveman
วันศุกร์ที่ 24 มีนาคม 2006 เวลา 14:39:33
ผม..เห็นด้วยครับ เพราะผมเองก็เพิ่งใช้เหมือนกัน 305 GL  เมื่อหลายวันก่อนไปน้ำมัน 91 สูตรใหม่ของคาลเท็ก ผมว่าน้ำมันเขาดีนะครับ  รู้สึกว่าเหมือนเครื่องกำลังดีขึ้น ลองใช้กันดูนะครับ (ใม่ได้โฆษณาเห็นของเขาดีเลยบอกต่อ..)
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: วุด
วันศุกร์ที่ 24 มีนาคม 2006 เวลา 18:53:11
เห็นใจคุณนัทนะ  แต่ทั้งหมดก้ออยู่ที่สภาพรถที่ได้มาด้วยนะ รถทุกคัน ทุกยี่ห้อจะเละหรือไม่อยู่ที่การบำรุงรักษา ไม่ต้องรอให้รถเสียก่อนนะ ตรวจเช็คประจำเดือน ระบบไฟ ระบบระบายความร้อน ช่วงล่าง แอร์ ถ้าเราเริ่มไม่มั่นใจอะไรก้อรีบเช็คและเปลี่ยนทันทีไม่ต้องซ่อมเพราะอย่างที่บอกรถยุโรปถ้าเปลี่ยนจะได้เปรียบรถญี่ปุ่นนะอะหลั่ยจะใหม่ เปลี่ยนจนเข้าที่หมดก้อ จะเหมือนใหม่ รถผมถ้าเริ่มไม่มั่นใจอะไรจะเข้าอู่เช็คถ้าเริ่มเสื่อมผมจะเปลี่ยนทันทีไม่ซ่อม รถที่เรารัก ก้อเหมือน สาวที่เรารักเรารักเขาก้อต้องถนอมเขาตลอด ดูแลเขายามเจ็บป่วย ถ้าตัวร้อนนิดๆ ก้อกินายพักผ่อน หรือเข้าอู่ให้หมอรถเช็คเท่านี้รถก้ออยู่กับเราตลอดไป อู่มีไว้เพื่อซ่อมและเปลี่ยนไม่ใช่มีไว้เพื่อ รอให้มาลากรถ ถ้าเจออู่เจอช่างดีๆก้อขอบคุณพระเจ้า ซื้อใจช่างสักนิด หาของไปฝากช่างก้อเหมือนเพื่อนเรานะ  เท่านี้เขาก้อซ่อมให้เราหมดใจแล้วนะ อยากฝากคุณนัทไว้และทุกท่านด้วยรักมันดูแลมัน มันก้อรักเราและดูแลเราด้วย
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: JOHN_305
วันจันทร์ที่ 27 มีนาคม 2006 เวลา 09:23:22
 Cool  Cool
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: วุด
วันจันทร์ที่ 27 มีนาคม 2006 เวลา 13:52:03
วันนี้ขับรถเจอ305GLจอดขายสภาพแย่มาก บอกขายถูก เจ้าของไม่ดูแลเลยนะ นี่ถ้ารวยสักครึ่งของไอ้เหลี่ยมจะกว๊านซื้อ305 ให้หมดสงสารเจ้า305มาก ไม่มีคนดูแล รถดีๆๆๆทำไมไม่สนใจเอามารทิ้งสภาพแย่ๆมาก ถ้าไม่ใช่ซ่อมสิเปลี่ยนอะหลั่ยต่างๆไม่ต้องซ่อมจนเข้าทีเราว่าดีกว่ามือหนึ่งรถญีปุ่นมากกกโขเชียวล่ะคนไทยนี่โง่จริงตามกระแสไม่มีคำว่าเศรษฐกิจพอเพียงเลยทุเร.....
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: B_camel
วันอังคารที่ 28 มีนาคม 2006 เวลา 08:27:16
มาช่วย confirm  ครับ 305  ใช้ดีจริงๆ ถ้าอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ๆ เดินทางท่องเที่ยวได้ทั่วประเทศ นะผมว่า ขับเข้าโค้งจิกถนนใช้ได้เลย ระบบช่วงล่างเหนือกว่ารถรุ่นใหม่ๆ หลายยี่ห้อ  ผมเคยใช้และผ่านมือ มา 2 คัน 1.6 ไมล์นอน และ1.6 ไมล์ยก ปกติเป็นคนชอบท่องเที่ยวต่างจังหวัดอยู่แล้ว  ตอนขายไปยังเสียดาย ได้ข่าวว่าน้องคนที่ซื้อต่อผมไป ขับ กลับบ้าน    กทม - เพชรบูรณ์  เป็นว่าเล่น Happy มากๆ    แต่ตอนนี้ผมมาคบกับเจ้า  505  2.0 ครับ มันจำเป็นอ่ะ  เพราะมันกว้าง นั่งสบาย นุ่ม หนึบ ได้ฟิวล์ ไปอีกแบบ  เหมาะสำหรับครอบครัวใหญ่ๆ อย่างผม 
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: JOHN_305
วันอังคารที่ 28 มีนาคม 2006 เวลา 17:59:20
คุณวุดครับเห็นเข้ามาโพสบ่อยๆสมัครสมาชิกสิครับจะได้มีส่วนร่วมกันมากขึ้น รู้จักกันมากขึ้น แล้วก็อย่าพึ่งตัดสินคนอื่นว่าโง่หรือฉลาดเพียงเพราะเลือกใช้รถเหมือนหรือแตกต่างจากคุณ แต่ละคนมีวิธีคิด เหตุผล และปัจจัยต่างๆในการเลือกรถยนต์มาใช้ไม่เหมือนกัน 305 คันนี้เป็นรถคันที่เท่าไหร่ของคุณครับ และทำไมถึงเลือกใช้มัน คุณคงมีเหตุผลของคุณ คนอื่นก็มีเหตุผลของเขา ผมใช้เพราะได้รถมาไม่แพง เห็นมาตั้งแต่มือแรก สภาพโดยรวมยังดี หลังจากใช้แล้วก็รู้สึกว่าเป็นรถที่คุณภาพดีมากคันหนึ่ง ตอบสนองการใช้งานในพิกัดรถซีดานขนาดเล็ก-กลางได้ดีเป็นที่น่าพอใจ ค่าซ่อมไม่แพงมากจนเกินไป  ผมขับรถมาแล้วมากกว่า30รุ่น(รถคนอื่นเขาน่ะ เวลาทำรถเสร็จก็ต้องเอาไปลอง)ทั้งทางไกล้ ทางไกล แต่ละรุ่นก็มีข้อดีข้อเสียของมัน นี่ถ้าคุณร่ำรวยหรือมีอำนาจขึ้นมาแล้วเปิดโรงงานประกอบ 305 ขายให้คนทั่วไปใช้ ก็ออกแนวคล้ายๆฮิตเลอร์ประกอบโฟลคสวาเก้นขายนะเนี่ย จิงป่ะ
วันอังคารที่ 28 มีนาคม 2006 เวลา 23:29:10
ผมเคยสมัครสมาชิกแต่สมัครไม่ได้นะ ช่วยแนะนำด้วย 305คันนี้เป็นคันที่3ของผม ต่อจากมิตซูแชม วิออส ผมชอบ305ตรงเกาะถนน ขับสนุกเร่งดี ซ่อมไม่แพง ถ้าเปลี่ยนอะหลั่ยแนะนำให้เปลี่ยนอะหลั่ยไม่ซ่อมเพราะถ้าเปลี่ยนไปเรื่อยๆ พอทุกชิ้นส่วน เข้าที่  คุรเอ๋ยดีกว่ารถญี่ปุ่นมือหนึ่งอีกนะ เห็น305ถูกทิ้งทีไร ใจหายทุกที่ ทำไมคนไทยไม่ชอบรถดีๆที่ทนนะ
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: suthat.n
วันพฤหัสบดีที่ 30 มีนาคม 2006 เวลา 18:35:32
รบกวนถามคุณวุดเรื่องการแก้ปัญหาครัชที่แข็ง โอยเรื่องเล็กมากก ไม่ทราบว่าทำอย่างไรครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ เพราะผมใช้มา ตั้งแต่ปี44  ตอนนี้จะครบ 5ปีแล้วยังแข็งอยู่เลย
วันเสาร์ที่ 01 เมษายน 2006 เวลา 00:15:54
ขอตอบว่าที่ครัชแข็งเพราะสปริง ในจากครัชแข็งและไม่ค่อยยืดแล้ว ถ้าเป็นของใหม่จะนิ่มเท้ามากเข้าเกียง่ายมาก แต่ถ้าแข็งแล้วต้องเกร็งเท้าทุกครั้งที่เหยียบครัช แรกๆผมเมื่อยขามากแต่พอใช้ไปๆ น้ำหนักเท้าทันชินคือเหยียบจนชินเลยไม่เมื่อย ก้อไม่มีอะไรมากแค่ถ้าครัชแข็งก้อต้องเหยียบหนักหน่อย แต่ถ้าผ้าครัชหมดเวลาปล่อยครัชรถจะอืดหรือไม่เคลื่อนเลย 305 ถ้าครัชแข็งเพราะสปริงต้องเปลี่ยนทั้งชุดครัช เจียรฟลายวีลด้วยรวมก้อประมาณ5พันบาท ถ้ามีเงินก้อเปลี่ยนเถอะผมไม่มีเงินก้อเลยต้องทนใช้คิดว่า ถ้ามีเงินจะเปลี่ยนทันทีแน่นอน ขอบคุณที่ถาม
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: suthat.n
วันอาทิตย์ที่ 09 เมษายน 2006 เวลา 21:45:20
ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนั้นแสดงว่าของผมเป็นปกติครับ เวลาออกตัวล้อยังหมุนฟรีอยู่เลย คลัทช์ยังดี คงแข็งจากสปริง แล้วต้องใช้ต่อไป
ขอบคุณ ...คุณวุดครับ
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: 305p
วันจันทร์ที่ 01 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:39:50
ผมซื้อ 305 ต่อจากพี่ B- Camel �ขอยืนยันว่า 305 ที่ซื้อมามิผิดหวังแม้ซักนิดเลย อุตรดิถ กำแพง พิษณุโลก นครสวรรค์ และอีกหลาย ๆ จังหวัด รวมถึงขึ้นสูงสุดเขาค้อเพชรบูรณ์ (กว่า 10 ครั้งแล้ว) แรงเยี่ยม ยึดถนน 130 ไม่มีแกว่งนิ่มมาก ต้องขอขอบคุณพี่เขาแบบสุดซึ้งที่ขายให้ �ครอบครัวเรารัก 305 มาก ขับทีไรต้องคุยกันทุกทีว่า ทำไมคุ้มเกินค้มอย่างนี้ หากว่างเว้นก็ไม่เคยไม่ดูแลหรือเช็คสภาพรถ ยิ่งเปาพัดลมแอร์ใหม่เบอร์ 1 ยังหนาวสุดขั้ว รถนิ่ม แอร์เย็น น้ำมันก็ไม่กินมากจะหาใหนกระไรมีจริงมั้ยครับ �อีกอย่างได้ข้อแนะนำจากเว็บวีเลิฟ พอแก้ไขเองได้บ้าง ไม่ต้องไปเสียตังค์ที่ใหน �อย่างก็รักเปอร็โยครับผม �เห็นด้วย ๆๆๆๆๆๆๆ � �
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: kithkin
วันศุกร์ที่ 05 พฤษภาคม 2006 เวลา 21:52:32
ที่จริงควรจะบอกว่ารถดีที่ฝรั่งเศษลืมเนื่องจากรถรุ่นใหม่ๆ 307,407สวยๆทั้งนั้นแต่ราคาแพงเพราะimportเข้ามาทั้งคันราคาเลยทะลุไปหากประกอบในประเทศเช่น406ราคาก็พอรับได้ดีกว่าขับtoyota,honda
พวกเราคงต้องรออีกนานกว่าเสี่ยสังลุย :'( :'( :'(
วันศุกร์ที่ 05 พฤษภาคม 2006 เวลา 23:10:34
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ ผมยังบอกว่าผมรัก305มากกกกกกกกก นี่เพิ่งเอาไปกลับเชียงใหม่ พะเยา สุดยอดมากกกกกกก สภาพภายนอกคนที่พะเยาบอกเก่าแต่พอมาลองขับขอซื้อต่อผมบอกไปขุดหาเอาที่อื่นเลย ผมไม่ๆๆๆขาย นี่กะว่าจะไปฟิดเครื่อง ผมพวกชอบเปลี่ยนไม่ชอบซ่อมอะไหล่ เห็นอะไรในรถเริ่มมีปัญหา เปลี่ยนอะไหล่แท้ทันที ตามสะเป็ก นี่กะว่าจะทำให้สุดยอดไปเลยเอางบมาสัก3หมื่น ทำให้เปลี่ยนให้ใหม่หมด แล้วจะใช้ไปจนทั้งคนทั้งรถตายไปข้าง ผมน่าจะเป็นประธานกลุ่มคนรัก305นะ ดีใจที่ทุกท่านตอบรับด้วยใจจริงว่า305สุดยอดดดดดดดมากกก
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: caveman
วันอาทิตย์ที่ 28 มกราคม 2007 เวลา 13:20:01
   ของดีแต่เงียบไปนานครับ...... 305
Re: รถดีที่คนไทยลืมจริงๆ By: panya
วันศุกร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 13:01:59
 สวัสดีครับอดีตเคยใช้ 305 1.9 ปี 88 ดีมากครับทุกวันนี้ยังคงอยู่กับผมครับ แต่ผมให้เคาพักแล้วครับหลังจากรับใช้ผมมาตั้งแต่สมัยเรียน เปลี่ยนอไหล่ไปมากครับ ทั้งช้วงล้าง โชค 4 ตัว ลูกหมากทั้งหมอด คาบิวใหม่ทั้งลูก เปลี่ยนแล้วใช้ได้ไม่ถึง ปี ก็ได้ 405 sri ปี 95 มาใช้แทน ตอนที่ยังใช้อยู่ผมใช้งานค่อนข้างหนักมาก ผมอยู่พัทยาแต่ต้องไปเรียนออกแบบจิวเวอรี่ที่แถวเจริญนคร ทุกวัน ขับไปกลับทุกวัน แล้วสมัยนั้นทางด่วนบูรภาวิถียังไมเสร็จ ออกจากบางนาก็ 2 ทุ่มเกือบทุกวัน มีเท่าไหล่กดหมอดครับ สนุกมา ในรถขนาด 2000 ซ๊ซ๊ ด้วยกันไม่ต้องมาตามบี้เลยครับไม่มีทาง ตอนนี้กำลังมีความคิดว่าจะจับมาปัดฝุ่น หาแม็กสวยๆ ใส่ทำสีใหม่ ไว้ใช้ขับมาทำงาน ไปกลับ พัทยาระยอง เพราะ 305 1.9 เครื่องคาบิวจะได้ยินเสียงเพราะว่า 405 sri ที่เป็นหัวฉีด ได้อารมกว่าครับ