Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ช่วยด้วยครับ 405 ควันขึ้น By: gin1989
วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 01:55:23
 โอยยยยย โอยยยยย โอยยยยย

405gri ผมเป็นไรไม่รู้ครับ

ขับรถไปทำงานประมาณ5กิโลเองครับพักนี้ความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ แต่ก็ไม่เกิน90 นะครับ (เมื่อก่อน70กว่าๆเอง)

สักพักจอดไฟแดง สังเกตุเห็นควันขึ้นมากจากกระโปรงเล็กน้อย

ถึง ที่ทำงานเปิดดูซะหน่อย

อ้าว... ควันขาวๆขึ้นมากจากแถวๆ บริเวณ ที่เช็คน้ำมันเครื่องครับ โซนๆนั้น เสียงเครื่องก็ยังปกติดีนะครับ

รบกวน วินิจฉัยอาการเบื้องต้นให้หน่อยครับ - ขอบคุณมากๆครับ  พี่สิงห์ผมจะรอดไม๊เนี้ย โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ปล.405 gri ปี95 หัวฉีดAC stag200

พักนี้ รู้สึกว่าต้องเติมน้ำในหม้อบ่อยมากๆ  กลัวฝาโก่ง เสียจริงๆ หือๆๆ

Re: ช่วยด้วยครับ 405 ควันขึ้น By: โจ เทียนทะเล
วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 09:04:29
ขับรถไปทำงานประมาณ5กิโลเองครับพักนี้ความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ แต่ก็ไม่เกิน90 นะครับ (เมื่อก่อน70กว่าๆเอง)

อันนี้ผมว่าปกตินะ....................................

อ้าว... ควันขาวๆขึ้นมากจากแถวๆ บริเวณ ที่เช็คน้ำมันเครื่องครับ โซนๆนั้น เสียงเครื่องก็ยังปกติดีนะครับ

ลองดูให้ดีหาให้เจอนะครับว่าควันขวามันมาจากที่ไหน..ด่วน

พักนี้ รู้สึกว่าต้องเติมน้ำในหม้อบ่อยมากๆ  กลัวฝาโก่ง เสียจริงๆ หือๆๆ

เติมน้ำขนาดไหนหรือครับ......

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่แต่อยากช่วย.......อิๆๆ
Re: ช่วยด้วยครับ 405 ควันขึ้น By: jod_ryhp
วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 12:18:15
ถ่ายรูปห้องเครื่องมาให้ดูซิ

ผมว่าควันขาว น่าจะเกิดจาก คราบไอน้ำมันประเก็นฝาสูบซึมไม่โดน ท่อไอเสียหรือปล่าว
Re: ช่วยด้วยครับ 405 ควันขึ้น By: Poj_MN
วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:44:00
แล้วน้ำหม้อน้ำมีสีคล้าย โอวันติน  หรือว่ามีคราบโคลนแถวๆที่เติมน้ำหรือไม่  ถ้าใช่ก็อาจแค่ปะเก็นฝาสูบครับ

ส่วนควันขึ้นนี่เป็นไปได้ครับ ว่า โอริงของฝาเติมน้ำมันเครื่องอาจะผุหรือขาด  ทำให้น้ำมันเครื่องหยดลงบนเครื่องทำให้ควันขึ้น

อ้อเกือบลืม เช็คระดับน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ
Re: ช่วยด้วยครับ 405 ควันขึ้น By: gin1989
วันศุกร์ที่ 04 พฤศจิกายน 2011 เวลา 17:00:53
ขอบคุณมากๆครับ หม้อน้ำมีโคลนขึ้นครับ แล้วก็เป็นที่ไอน้ำมันเครื่อง ไปโดนท่อจริงๆด้วยครับ

เปลี่ยนยางเครื่องใหม่ครับ

รอดตัวไป ฟิ้วววว