Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 12
ขำไม่ออก By: A-KI-KO
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 20:24:57
ขับรถมา 60 -80 อยู่ๆ เหมือนรถเราโดนกระแทกอย่างจังขา้างซ้ายและไปฟาดกับราวสะพานดังโคม
พอตั้งหลักได้จะลงจากรถประตูข้างคนขับเปิดไม่ได้เราก็ว่ามันเป็นอะไรที่ไหนได้ประตูมันติดกับราวสะพานเลยเปิดไม่ออก
เราเลยต้องมาด้านซ้ายซึ่วแฟนนั่งอยู่ข้างๆแฟนเรายังตกใจอยู่ เราเองรีบเปิดประตูลงจากรถไปดูว่ามันเกิดอะไรขึ้น
โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ทำไมล้อรถกูมันเป็นอย่างนี้วะ ไม่นะ ไม่นะ
Re: ขำไม่ออก By: A-KI-KO
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 20:29:21
เรารีบเปิดท้ายรถหยีบเอาขาตั้งสะท้อนแสงออกมา กันรถเพื่อป้องกันรถที่จะวิ้งมาให้รู้ว่ามีรถเราเสียจอดอยู่ ห่างออกไปประมาณ 50 เมตร งง
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 20:33:48
พอกลัมมาดูที่ล้อรถเรา โอ้พระเจ้า ไม่นะ ไม่นะ  อะไรนี้  ลูกมากปีกนกหักเพลาหลุดออกมาเลย
โชคดีคอม้ามันยังติดอยู้ที่ตัวโช้ค ทำให้ล้อมันไม่วิ่งออกมา
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 20:38:53
พอเราเปิดฝากระโปรงดูโอ้งานเข้า ตัวเครื่องไปกระแทกหม้อน้ำผังอีก 
งานนี้จอดอย่างเดี่ยว เลยโทรเรียกรถยกมายก โดนไป 1000 ค่ายกไปส่งพระรามที่เก้า
เช้าค่อยว่ากัน
Re: ขำไม่ออก By: tractor
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 20:45:02
ใครเจออย่างงี้เศร้าแน่ๆเลย ยังไงก็ขอให้ทั้งคนทั้งรถอย่าเป็นไรมากเลยน๊ะครับ  เอาใจช่วยครับผม
Re: ขำไม่ออก By: sakesan18
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 21:41:56
เคยโดนเหมือนกันครับเอ แต่พี่เจอกับคันเก่า volvo วางsr20 ขับหน้า ปีกนกหน้าซ้ายหักเลยแต่ขับไม่เร็วเลยรอดมาได้
คืบหน้ายังไงแจ้งด้วยนะครับ เป็นห่วง พี่โจ้ ลำปาง โชคดี
Re: ขำไม่ออก By: Yew
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 21:58:25
เสียวเลย
Re: ขำไม่ออก By: Schap
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 22:04:05
สาเหตุหลักน่าจะเกิดจากอะไรวิเคราะห์หรือยังครับ ....เผื่อท่านอื่นจะได้ระวังแบบนี้หากขับเร็วงานหนักแน่
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 22:21:25
พอตอนเช้ามาเช็คดูต้องถอดปีกนกไปกลึงบูลที่้ร้านแถวพระรามที่ สี่ ทางร้านบอกว่าร้านเราไม่เคยกลึงงานแบบนี้
เสมี่ยนที่เป็นผู่หญิงพูดจ๋าไม่ดีกับเราเลยเสียความรู้สึกมากเหมือนไม่รับผิดชอบทั้งที่ร้านนี้ ส่งออกไปทั่วโลกแต่มีลูกน้องหมาๆ :สาบแช่ง:
เราเองเลยต่อสาย อาเรา ให้คุยกับเจ้าของร้านเลยให้มันรู้ไปพอต่อสายคุยกันเท่านั้นแลเจ้ายินดีกลึงให้ใหม่ คิดเราแค่ 300  บาท
เพราะอา เรารู้จักกับพ่อของ เจ้าของร้านนี้ตั้งแต่มันวิ่งแก้ผ้าอยู่เลย เกืยบ 30 ปีแล้วที่ทำลูกหมากร้านนี้ร้านเดี่ยวเลยตั้งแต่สมัยรุ่นพ่อ
  :โอ้ววววววววววว:
พอกลับมาถึงจัดแจงถอดคอม้าออกมาไปซื้อลูกปืนล้อหน้าที่ร้านเอกชัย  980 บาท เปลี่ยนลูกปืนล้อโดยไปให้โรงกลึงถอดออกและใส่ให่เลยเสียอีก 200  บาท
กลับมา ถอกหม้อน้ำออกมาไปให้ทางร้านดู ทางร้านบอกว่ามันเป็นอะลูมิเนีมซ้อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนอย่างเดี่ยว
เลยซื้อหม้อน้ำใหม่มือสอง อีก  1600 บาท
พอได้หม้อน้ำกลับมาถึงก็มึดแล้ว เลยต้องประกอบช่วงล่าง ปีกนก หนวดกุ้ง เพลาขับ คอม้า  หม้อน้ำ ตอนมึดเลยเราจั้ยร้อน
ทำเสร็จก็ 4 ทุ่ม งง  โอ้พระเจ้าจอด บูลปีกนกมันกลึงบ่า ร้อยน็อตให้เรามันเล็กไปร้อยน็อตเบอร์ 12  เอง ของเรา ร้องน็อต เบอร์  17
เอาน่าใส่ไปก่อน พอขับได้ก่อน ไว้พรุ่งนี้ไปที่ร้านให้มันกลึงให้ใหม่    :สาบแช่ง:   5 ทุ่ม ลองค่อยๆขับออกมาไม่ไกลมากนั้กอย่างช้าๆ
แล้วขับมาจอดที่อู่เหมือนเดิม คิดว่าพรุ่งนี้คงวิ่งได้แล้ว

พอตอนเช้ามาเรารีบจะไปที่ร้านลูกหมาก แค่เราออกตัวไม่ถึง 3 เมตร อา บอกว่าน้ำอะรั้ยมันหยดอะเรารีบลงจะรถมาดูโอ้ไม่นะ :เหงื่อแตก:
เครื่องมันกระแทกหม้อน้ำทะลุ อีกงานเข้าเลย  อือๆๆ  ต้องถอดห้อใน้ำออกมา แล้ววิ่งไปร้านหม้อน้ำที่ซื้อมาให้เขาเชื่อมหม้อน้ำให้ใหม่ โชคดีที่เราเปลียนเป็นแบบ
ทองเหลืองช่องเดี่ยว เลยซ้อมได้ไม่เสียตั่งฟรี  ตอนแตกจะเอาแบบ สอง ช่อง กลัวมันหนาไปจะติด ท่อไอดี  :หนาวจัง:
พอหม้อน้ำเสร็จจัดแจงประกอบเข้าที่เลย และค่อยๆขับออกมามันเสีงดังมาเลย ไม่รู้มันดังอะไรขับ ไปแค่ 40 ก็อายจะแย่อยู่แล้วกว่าจะถึงตั้งพระราม สี่ รถยังมาติดอีกว่าจะถึง
ไม่รู้จะเอาหน้าไปไว้ไหนแย้ว   พอไปถึงร้างลูกหมากช่างทางร้านจัดแจ่งถอดบูลปีกนกเราออกมากลึง บ่าให้เราใหม่
พอเราตรวจดูใต้ท้องรถโอ้  :เหงื่อแตก:  น็อตยึกหนาวดกุ้งหายไป 1 ตัว เลยให้ช่างใส่ให้  พอลูกหมากปีกนกเสร็จเอารถลงลองขยับรถดู เสียงมันยังดังอยู่เลยหาไปหามาไปเจอเข้า
มูเลคอมแอร์ไปสีกับตัวถังรถ  งานเข้าเลยเรา  ไม่นะ ไม่นะ  มันเกิดอะไรขึ้นอีกไม่จบซะที  รับรถกลับมาทั้งที่มันยังเสียงดังอยู่ วิ่งมาทั้งอย่างนั้นแล
มึดแล้ว พอเช้ามามุดเข้าไปใต้ท้องรถดูโอ้ไม่นะ   ยางแท่นเครื่องตัวล่างขาดออกมาเลย มิน่าละทำไหมเครื่องมันมากระแทก และมูเลคอมแอร์มันสี กับตัวถังรถ
ขับไปที่อู่อาอีกรอบ ยกรถขึ้นแล้วถอดยางแท่นเครื่องออกมา เอาไปเีทียบที่ร้านว่ามันเปํนของรุ่นไหน มันเป้น ของ มาดด้า323 แปลงใส่มา 350 บาท
พอได้ของมาจัดแจงใส่เข้าที่เดิมเสร็จ :เหงื่อแตก:  อะไรอีกนี่  น๊อตยึดแพหน้าข้างซ้ายหายไป สองตัวเลย งานเข้าเต็มๆ ต้องหาน๊อตยึดหใม สองตัว :เหงื่อแตก:ตัวผู้กับตัวเมีย
ยึดใต้พรมที่ว่างเท้าเอาให้แน่เลยที่นี้ :สาบแช่ง:  มันยังไม่จบแค่นั้นฝากระโปรงปิดไม่ได้ติดหม้อน้ำ ขับไปหาร้านท่อไอเสียให้เขา เอาคานที่ว่าหม้อน้ำไม่มีร้านไหนทำๆดเลย ว๊าก
เอาไงละที่นี้ ทำเองมันซะเลย ตัดคานออกทั้ง สองข้าง แย้วต่อลงมาอีก 2นิ้ว เจาะรูยึดน๊อตให้มันต่ำลง ได้ผลดีฝากระโปรงปิดสนิดได้แล้ว ไออย๋า

พอเช็คดูรอบๆรถอีกที่ นั้นแน่ โหไม่นะ แก้มยางบวม หน้ายางตรงกลางฉีกขาดขายไป  สอง นิ้ว สงสัยตอนกระแทกกัยรามสะพานแน่ๆเลย  เอาไวก่อนเดี่ยวค่อยเปลี่ยน :หนาวจัง:
ตังหมด  
ขากลับบ้านขับไปรับแฟน กับแม่ ถามเราว่ารถใช้ได้แล้วเหรอ เราบอกว่าได้แล้วพอขับจะ ยูเทอร์รถ มี DXหน้าทิมไฟเหลืองวัดรอบเต็มไปหมดขับซ่ายไป ซ่ายมาที่ตูดรถเราแล้วแซงเรา ยูเทอร์และมาขวางหน้าไม่ให้เราไปอีก เราก็ไม่สนขับไป   DXมันขับมาปาดหน้าเราอีก แม่กับแฟนถ้าว่ารู้จักกันเหรอเปล่า เราบอกว่าไม่รู้  เราขับรถไปเรื่อยๆที่นี้มันยิงขาวยาวมาเลย( รถมันวิ่งสวนเลนกันอยู่) ระแซงเราให้ได้ เราก็ไม่ยอม อยากลองรถด้วยว่าช่วงล่างทำเองมันจะนึบไม  เราก็กดเกียร์ 3 มันมาตีคู่เราเลยทีนี่ เราเห็นแล้วว่ามีรถ 6ล้อวิ้งสวนมา (นึกในใจมึกโดน 6 ล้อแน่งานนี่)  เราเปลี่ยนเกียร์ 4 ทิ้งมันหายหายที่นี้  มองดูกระจกสองหลัง รถมันยังอยู่ดีแต่จอดข้างทางไปเลย สงสัยจะเครื่องพัง  ( แต่เราอะหูชา เพราะที่ที่นั้งมาด้วยบ่นซะ ยังไม่อยากตาย) ตอนนีช่วงล่างนึบแล้ว :โอ้ววววววววววว:
วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 22:27:29
อ้างจาก: เปี๊ยก&Snow ที่ วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม  2011 เวลา 22:04:05
สาเหตุหลักน่าจะเกิดจากอะไรวิเคราะห์หรือยังครับ ....เผื่อท่านอื่นจะได้ระวังแบบนี้หากขับเร็วงานหนักแน่

ทางร้านกลึงบูลปีกนกลึกมากไป ทำให้แกนกลางมันเล็ก พอมันกระแทกคอสะพาน ตกหลุม :เหงื่อแตก:  หักไดง่ายๆ :สาบแช่ง:
Re: ขำไม่ออก By: gaszohol
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 12:14:34
ดีนะคับพี่ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร - -"
โชคดีครับพี่ เยี่ยมเลย !!
ทำไมเขากลึงซะบางเลยละคับพี่เอ เสียวเลยคับงานนี้
ของเดิมๆ ไม่เป็นอะไรใช่มั้ยคับ คงจะขาดยากใช่มั้ยคับ
แบบว่า สแตนดาด เลยอ่าครับ แบบของผมงี้อะพี่
ผมกลัว  - -"
Re: ขำไม่ออก By: Schap
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 13:58:25
ของผมเดิมเลยนะจะมีโอกาสหรือเปล่า เห็นแล้วเสียวแทนเลย
หากขับเร็วน่ากลัวเลย
Re: ขำไม่ออก By: jn
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 17:00:52
อ้างจาก: เปี๊ยก&Snow ที่ วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม  2011 เวลา 13:58:25
ของผมเดิมเลยนะจะมีโอกาสหรือเปล่า เห็นแล้วเสียวแทนเลย
หากขับเร็วน่ากลัวเลย
เท่าที่ขับเปอร์โยต์มา และอยู่ในเวปนี้ยังไม่เห็นใครหักครับ
Re: ขำไม่ออก By: NOK405
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 17:03:37
กำลังมีความคิดจะตัดต่อเพลาขับ 205 ใส่หัวเพลาของ 306 เพราะของเดิมเริ่มจะออกอาการดังกุ๊กๆ บ้างแล้ว สงสัยก็ต้องซื้อเพลาของใหม่แทนแล้ว ชักไม่กล้าเสี่ยง
Re: ขำไม่ออก By: noom2503
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 18:29:39
เห็นรูปแล้ว น่ากลัวจังเลย ผมยิ่งขับขึ้นเขาด้วย.....
Re: ขำไม่ออก By: Moolek205
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 18:43:36
เจอช่างแบบนี้ก็ำขำไม่ออกเหมือนกันนะ รถเป็นมากขนาดนี้น่าจะตรวจเช็คให้ดี รึว่ารีบทำครับ
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 21:09:30
อ้างจาก: GaSzOhOl ที่ วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม  2011 เวลา 12:14:34
ดีนะครับพี่ ที่ไม่มีใครเป็นอะไร - -"
โชคดีครับพี่ เยี่ยมเลย !!
ทำไมเขากลึงซะบางเลยละครับพี่เอ เสียวเลยครับงานนี้
ของเดิมๆ ไม่เป็นอะไรใช่มั้ยครับ คงจะขาดยากใช่มั้ยครับ
แบบว่า สแตนดาด เลยอ่าครับ แบบของผมงี้อะพี่
ผมกลัว  - -"

ของเดินตบี่ ตบัน ขับไปเถอะไม่หักง่ายๆเหรอครับ
ของผมเองหักมา 2 รอบแล้ว ตอนนี้ช่างกลึงแบบสแตนดาด ให้ เหมือน 205 ทั่วไป
ขับมันอย่างเดี่ยวไม่กลัวอะรั้ยอีกแล้ว 555

อ้างจาก: NOK405 ที่ วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม  2011 เวลา 17:03:37
กำลังมีความคิดจะตัดต่อเพลาขับ 205 ใส่หัวเพลาของ 306 เพราะของเดิมเริ่มจะออกอาการดังกุ๊กๆ บ้างแล้ว สงสัยก็ต้องซื้อเพลาของใหม่แทนแล้ว ชักไม่กล้าเสี่ยง

ซื้อเพลาใหม่ 6000-8000 นะครับ ถ้ารับได้นะ
ถ้าตัดต่อถูกว่าเยอะหาช่างที่เก่งๆ ทำให้ ใช้ได้ลืมเลย
ถ้าขับไม่โหดแบบผม 555   

ขอแนะว่าควรตรวจเช็คระบบรถ ทั้งระบบเครื่องยนต์  - ช่วงล่าง อย่างน้อย  เดื่อนละครั้งอย่าเอาชีวิตมาเสียง
อย่ารอว่าเดี่ยวค่อยทำนา -ไว้ก่อน อย่า่คุยกับตัวเองในใจ  ให้ไปคุยกับช่างเลย   ตาดำๆ

Re: ขำไม่ออก By: surapong18
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 21:26:22
โอ้ว ท่านท้าว...
Re: ขำไม่ออก By: madmax
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 21:37:58
ผมเคยลูกหมากหลุด ล้อแบะแบบในรูปนั่นแหละ ตอนนั้นได้รถมาใหม่ๆแค่สองวันยังไม่รู้ประวัติ พิจารณาลูกหมากมี

รอยโดนหินเจียเกลียวเหลืออยู่ครึ่งนึง  คนขายคงซ่อมแบบหมกๆมา  ดีที่หลุดตอนกำลังคลานออกจากไฟแดง

ขำไม่ออกเหมือนกัน  อารมณ์ตอนนั้นอย่าให้บรรยายเลย เกรงใจเพื่อนสมาชิก
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 21:56:49
อ้างจาก: surapong18 ที่ วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม  2011 เวลา 21:26:22
โอ้ว ท่านท้าว...
:เอิ๊กๆๆๆ:
ป๊ะป๋า ซุ่มทำรถอยุ่เลยไม่ได้เข้าไปหา อาทิตย์นี้ล่ะได้เข้าไปหาแน่
อ้างจาก: madmax ที่ วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม  2011 เวลา 21:37:58
ผมเคยลูกหมากหลุด ล้อแบะแบบในรูปนั่นแหละ ตอนนั้นได้รถมาใหม่ๆแค่สองวันยังไม่รู้ประวัติ พิจารณาลูกหมากมี

รอยโดนหินเจียเกลียวเหลืออยู่ครึ่งนึง  คนขายคงซ่อมแบบหมกๆมา  ดีที่หลุดตอนกำลังคลานออกจากไฟแดง

ขำไม่ออกเหมือนกัน  อารมณ์ตอนนั้นอย่าให้บรรยายเลย เกรงใจเพื่อนสมาชิก

มาช่วยเล่าประสบการณ์จะได้ระวังกันมากขึ้น